Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

ตามเงื่อนไขที่บริษัทยู.บี.จีได้แนะนำผมเมื่อเรามีสมุดบัญชีเงินฝากในยูบีโดยสามารถรับเงินโอนจากต่างประเทศได้แต่ที่นั่นบอกถึงว่าเราสามารถได้รับเงินสดภายในไม่กี่นาทีโอนเงิน แต่มีครั้งหนึ่งที่ผมรับเงินแล้วผมรู้สึกว่าบริการนี้ทำงานล่าช้าผมก็เลยอยากรู้เกี่ยวกับว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรที่ทำให้มีการมีความล่าช้าถ้ามีใครที่รู้รายละเอียดเกี่ยวกับบริการเงื่อนไขนี้ก็ช่วยบอกผมด้วยนะครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมศรี

ครับตามเงื่อนไขที่เขียนไว้บอกว่าความล่าช้าในการรับเงินหรือข้อจำกัดในการให้บริการอาจเกิดขึ้นตามข้อกำหนดหรือเงื่อนไขการให้บริการซึ่งรวมถึงจำนวนเงินที่โอนประเทศปลายทางสกุลเงินที่พร้อมรับกฎระเบียบและเงื่อนไขการแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ การติดต่อขอรับเงินเอกสารแสดงตัวตนของผู้รับเงินเวลาทำการและช่วงเวลาที่แตกต่างกันหรือข้อจำกัดอื่นๆซึ่งทำให้เกิดความล่าช้ากรุณาดูข้อมูลที่กำหนดในแบบฟอร์มการส่งเงินครับ

2019.11.01 21:46

สาวิทย์

สาเหตุที่ทำให้ เงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้า อาจมาจากสาเหตุนี้ก็ได้ครัยบ คือเวลาที่เราหรือเขาส่งเงินเข้าบัญชีนะครับเราลิมเชคปลายทางครับว่า วันรุ่งขึ้นทางของฝั่งปลายทางเป็นวันอะไรมากกว่าครับ ผมเคยโดนมาครับ ส่งเงินไปกลางสัปดาห์ครับ ปรากฏว่าอีกฝั่งยังไม่ได้รับครับ เชคดูปรากฏว่าธนาคารฝั่งนั้นหยุดวันชาติครับ

2020.06.23 9:13

สากล

ผมเองได้ส่งเงินให้เพื่อนผ่านทาง Western Union ไปต่างประเทศบ่อยครั้งทุกครั้งเพื่อนได้รับทันที่โดยที่ผมส่งรหัส MTCNไปให้เขาก็เอารหัสนี้ไปรับได้เลยแต่ถ้ามีความล่าช้าอาจจะเกิดปัญหาที่เราจะส่งปลายทางไปที่ประเทศไหนอย่างเช่น ถ้าต้องการส่งไปประเทศไนจีเรียอาจมีการตรวจสอบก่อนก็เป็นได้เพราะบางที่ทางWestern Union อาจจะคิดว่าผู้ส่งอาจจะถูกหลอกเอาเงินอย่างพวกสแกมเมอร์ก็เป็นได้ครับ

2020.07.08 9:53

พรีม

เคยเจอในกรณีเดียวกันกับจขกทเลยค่ะ เราเคยส่งเงินกลับมาให้ทางครอบครัวที่ไทย ใช้เวลาประมาณอาทิตย์นึงเลยไม่รู้ว่าเกี่ยวกับจำนวนเงินด้วยรึเปล่านะคะ เพราะบางทีถ้าโอนกลับมาจำนวนไม่มากก็มาถึงที่ไทยเร็วมากแค่ 2-3 ชั่วโมง ที่บ้านก็ได้รับแล้ว เลยไปใช้ของ Transferwise แทน เพราะว่าเร็วกว่า แต่ข้อเสียคือ ถ้าโอนน้อยๆไม่คุ้มนะคะเพราะเค้าคิดค่าธรรมเนียมแพง

2020.07.14 2:28

ชัย

เคยใช้บริการนานแล้วครับ เมื่อก่อนต้องส่งเงินให้หุ้นส่วนธุรกิจก็ช้านะครับกว่าเงินจะถึงปลายทางเมื่อก่อนผมส่งไปออสเตรเลยครับ ตอนนี้ก็ยังช้าเหรอครับน่าจะพัมนาขึ้นได้แล้วนะ แต่อ่านจากความคิดเห็นของบางคนก็บอกว่าไม่ช้านี่ครับ ตกลงมันยังไงหรือคนที่มาถามตอนแรกไม่รู้วิธีใหม่ๆหรือป่าวครับ หรือปลายทางต่างกันบางที่เร็วบางที่ช้า

2020.08.10 11:22

สมรักษ์

เป็นปกติหรือเปล่าครับ ปกติการโอนเงินจากต่างประเทศก็มีความล่าช้าอยู่แล้วหรือการเปลี่ยนแปลงค่าด้วย สำหรับเมื่อเราใช้บริการwestern union เป็นไปได้ที่บางครั้งจะมีความล่าช้ามากสุดไม่เกิน 1 สัปดาห์ครับ ก็ต้องทำใจเผื่อเอาไว้บ้างกรณีที่เราทำธุรกิจหรือจำเป็นต้องใช้เงิน ควรจะมีเงินทุนสำรองไว้สำหรับตัวเองนี้นะครับ

2020.08.30 14:47

กานต์

ตามที่ผมได้อ่านหลายๆคอมเมนต์ไป ก็นั่นแหละครับมันมีหลายสาเหตุมากมายเลยที่จะทำให้เงินที่เขาโอนมา หรือเราโอนเงินไปมาถึงผู้รับช้า ผมก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันครับ เพราะปกติจะไม่ค่อยมีปัญหาอะไร จนเราชินว่าการโอนผ่าน western union ไม่กี่นาทีก็ถึงมือเขาถึงมือเรา แต่ถ้ามันช้าเนี่ยเราจะสามารถรู้สึกได้เลยครับ วันนี้เข้ามาอ่านสาเหตุเรื่องนี้โดยเฉพาะเลย

2020.09.13 10:45

พบ..รัก😍

โอนเงินไป โอนเงินมาระหว่างประเทศมันก็คงมีช้ากันบ้างมั้งครับ แหม!ไม่อยากออกตัวแรง เพราะผมก็ไม่เคยโอนเงินไปต่างประเทศซะด้วย แต่ก็นั่นล่ะครับ ถ้าคุณใช้บริการบ่อยๆแล้วมีการล่าช้าสักครึ่งนึงของจำนวนครั้งที่ใช้บริการโดยรวม ก็สอบถามเจ้าหน้าที่ดูครับ เพราะมันช้าไปนะเนี่ย หากว่ามีช้าบ้างแต่ไม่บ่อยก็ทำใจครับ..ใจเย็นน้าาา

2020.09.28 8:50

Boy

@พบรัก ครับๆอย่าออกตัวแรงถ้าเราไม่มีประสบการณ์ ผมเองมีประสบการณ์ครั้งเดียวเท่านั้นกับการใช้บริการ Western union ก็ช้านะ สรุปบางทีก็ชา บางทีก็เร็ว แต่ได้รับเงินแน่นอนไม่มีปัญหา ได้แน่แต่ช้าหน่อย แม้แต่โอนจากธนาคารโดยตรงยังช้าเลยบางทีนะ เออเรื่องนี้ก็พูดยาก ตรวจสอบยาก ทำได้แค่รอให้เงินเข้าเท่านั้น ใครมีวิธีเร็วกว่านี้ก็มาแชร์เด้อ

2021.08.09 7:57

Italy...

สรุปเป็นยังไงครับ ตอนนี้ได้รับเงินโอนจากต่างประเทศหรือยัง? ผมก็เคยโอนเงิน จากประเทศไทยไปที่ USA นะครับผ่าน Western Union แหละ คือส่งเงินไปให้ลูกนะครับ ลูกไปเรียนแลกเปลี่ยน บางครั้งก็ ไปถึงเร็วนะแต่บางครั้งก็มีล่าช้าบ้าง เวลาถามกับธนาคาร เบอร์ติดต่อ Western Union เขาก็จะบอกว่ารอระบบดำเนินการ แต่ก็ไม่เคยมีปัญหาแบบโอนไปไม่ถึงหรือตีกลับนะครับ

2021.09.24 14:20

Hachi

ขอทราบข้อมูลนิดหน่อยนะครับ ผมอยากค้าขายออนไลน์ เช่น Amazon และ Ebay แต่ผมอยากรู้ว่าถ้าลูกค้าโอนเงินมาให้ผมผ่านทาง Western Union ผมต้องไปเปิดบัญชีอะไรบ้างไหมครับ แล้วผมต้องเสียค่าธรรมเนียมอะไรบ้างไหม?? แล้วรอนานกี่วันถึงจะได้เงินครับ?? พอดีผมเป็นมือใหม่หัดขายนะครับไม่ค่อยมีประสบการณ์ทางด้านนี้ ใครรู้ช่วยแนะนำทีนะครับ

2021.10.14 2:4

OrnUma orn

มีหลายคนที่เคยใช้บริการของเวสเทิร์น ยูเนี่ยนนะคะ เจ้าของกระทู้ได้ข้อมูลไปเยอะเลย เพราะว่าสาเหตุของการได้รับเงินช้านั้นมีหลากหลายเหลือเกิน ระบบอะนะบางทีก็รวนบ้างอะไรบ้าง หรือว่าไปเจอวันหยุดของเขาธนาคารก็อาจปิดดำเนินการได้ แต่ดูจากชื่อเสียงของเวสเทิร์น ยูเนี่ยนแล้วไม่น่ามีปัญหาอะไรมาก ได้รับเงินกันแน่นอนค่ะ

2022.01.30 10:37

หมายเลขMTCN ไพบข้อมู

ฉันมีความสงสัยว่านำเลขMTCNไปเช็คที่เวปไซส์ เวสเทิร์น สถายะขึ้นว่าให้ไปรับเงินได้เลย แต่พอไปที่สาขาเวสเทิร์น ทางพนักงานกับบอกว่าไม่พบข้อมูล คือ แบบนี้มันมีปัญหาที่ตรงไหนคะ มีท่านใดเคยเจอแบบนี้บ้างคะ ขอบคุณคะ

2023.03.30 7:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

คุณสมบัติในการสมัครบัญชี มีอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี