Forum
แก้ไขล่าสุด: 

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

เราเป็นเเม่บ้าน มีภาระลูกสอง ลูกก็ยังเล็กอยู่ สามีเป็นหลักในการหาเงินเข้าบ้าน เเต่เงินก็ไม่ค่อยพอใช้ เราเลยคิดจะไปลงเรียนวิชาชีพเสริมสวย เรียนผมชายหรือหญิงอะไรดีกว่าคะ ที่จะหาเงินได้มากกว่า เเล้วถ้าจะเปิดร้านต้องมีงบเท่าไหร่คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Proi

เรียนตัดผมดีค่ะ เราตัดจนซื้อที่ซื้อบ้านให้ลูกได้ เราเรียนตัดผมทั้งหญิงทั้งชายเลย ลูกค้าเข้าร้านจะได้ไม่เสียโอกาสหาเงิน ตอนเเรกๆ ก็ตัดไม่ค่อยสวยหรอก เเต่ต้องอดทน บวกขยัน เเล้วฝีมือจะค่อยๆ พัฒนา พอเรียนเสร็จ เเนะนำให้อยู่ร้านก่อน ไปเป็นลูกจ้างหาประสบการณ์ก่อน เปิดเเบบบ้านๆ 5000 ก็อยู่จ้า

2019.10.26 10:7

Kittipoom

ของเราอ่ะ เลือกตัดผมชาย ผู้ชายไม่เรื่องมาก ไม่จู้จี้จุกจิก ตัดเร็วได้เงินเร็ว เราเรียนคอร์สเดียวที่ศูนย์ฝึกวิชาชีพ ไปตัดเป็นอาสาสมัครอยู่ 3 เดือน หลังจากนั้นลงทุนซื้อเก้าตัดผมชายมื้อสอง เป็นของรุ่นพี่เรามาในราคา 5000 บาท กั้นรั้วหน้าบ้านนิดหน่อย รับลมธรรมชาติ ตัดหัวเด็ก 30-40 ผู้ใหญ่ 50-70 บ. ก็อยู่ได้เเล้ว

2019.11.28 21:42

Gang

ครับเห็นด้วยนะครับการเรียนเสริมสวยสร้างอาชีพได้จริงๆ ถึงแม้จะต้องลงทุนกับอุปกรณ์อะไรหลายอย่างอยู่บ้างแต่เรื่องสถานที่ถ้าคุณมีบ้านของตัวเองก็สามารถเปิดร้านหน้าบ้านได้เลยนะครับ ผมเห็นลุงคนหนึ่งใกล้บ้านผมที่ผมไปตัดผมด้วยบ่อยๆ เขารับตัดแต่ผมผู้ชายนะครับ แต่ก็มีลูกค้าเรื่อยๆ และมีรายได้ดี ลุงบอกเก็บเงินซื้อบ้านได้เลยนะครับ

2020.10.15 12:44

Pepo

ต้องดูด้วยค่ะว่าที่บ้านของเราสามารถที่จะเปิดเป็นร้านได้ไหม?? เรื่องค่าเช่าและอุปกรณ์ค่อนข้างที่ต้องใช้งบอยู่เหมือนกัน แต่แนะนำว่าถ้าจขกทยังไม่มีทุนมากนัก เมื่อเรียนจบมาแล้วควรไปฝึกงานตามร้านตัดผมไปก่อนก็ดีเหมือนกันนะคะ เราจะได้ทั้งความรู้ด้วยและได้นำเงินมาต่อยอดที่ร้านได้ด้วย เหมือนยิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัวเลย

2021.06.26 6:28

Pila Pla

บางคอมเม้นท์แนะนำให้เจ้าของกระทู้ไปฝึกงานตามร้านเสริมสวยก่อน พอมีประสบการณ์มากๆจะได้ไปเปิดร้านของตัวเองด้วยความมั่นใจ เป็นคำแนะนำที่ดีนะคะ แต่อย่าลืมว่าเจ้าของกระทู้เขามีลูกเล็กด้วยนะ การออกจากบ้านไปฝึกงานที่ร้านเสริมสวยน่าจะยากอะ ยังไงก็เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้นะคะ ขอให้ประสบความสำเร็จในการทำอาชีพเสริมสวยค่ะ

2021.07.24 7:0

ธนะบดี

ร้านตัดผมผู้ชายมีเยอะแล้วครับ ผมว่าไหนจะเรียนแล้ว เรียนตัดผมของผู้หญิงดีกว่าครับ แล้วสมารถเอามาประยุค ตัดผมชายได้ด้วยครับ อย่างผมเองก็ไม่ชอบเข้าร้านตัดผมชายนะครับ ผมชอบใช้ กรรไกร ในการตัดมากกว่าครับ แถม ถ้าตัดผมผู้หญิงได้ จะใจเย็นกว่าเยอะครับ ส่วนค่าใช้จ่ายก็แพงอยู่ครับ แต่หาซื้อ อุปกรณ์มือสอง น่าจะได้ถูกๆนะครับ

2021.08.16 7:12

วัชรพล

ทำตามที่เพื่อนๆบอกเลยครับ เรียนจบออกมา ไปทำงานที่ร้านเสริมสวยก่อนดีกว่าครับ ไปหาประสบการณ์ให้เราเก่งก่อนครับ ถ้าขืนเรารีบเปิดแล้วเราแค่เรียนจบยังไม่มีประสบการณ์ ลูกค้าอาจจะไม่มีก็ได้นะครับ ตอนที่อยู่ร้านเสริมสวย เราก็พยายมสร้างกลุ่มลูกค้าของเราเอาไว้ก็ดีนะครับ เวลาที่เราเปิดร้ายคราวนี้แหละครับ ลูกค้าจะตามเรามาเอง

2021.09.20 13:39

วีรยุทธ

ถ้าจะเปิดร้านเสริมสวยของผู้หญิงต้องใช้งบในการซื้อเครื่องมือที่เยอะกว่านะ แต่ถ้าเลือกตัดผมชายอุปกรณ์ไม่ค่อยเยอะเท่าไรหรอก แต่ถ้าถามผม เรียนมันทั้งสองอย่างเลยครับ เพราะส่วนตัวของผมเองถ้าสามารถเลือกได้ผมก็ชอบไปตัดผมที่ร้านเสริมสวยครับ รู้สึกว่าตัดดีกว่าเยอะครับ แล้วก็ดูสะอาดกว่าเยอะด้วย ไปร้านตัดผมชายเศษผมเต็มไปหมด

2022.01.31 13:9

ชินดนัย

คิดว่าเอาาแบบนี้ไหม อย่าไปเปิดร้านสร้างต้นทุนเลย ช่วงที่เรียนจบมาใหม่ๆหาร้านเสริมสวยสักร้าสมัครเข้าทำงาน เพื่อหาประการณืของเราก่อนดีกว่า พอให้เราทำงานเก็บเงินได้พอมีเงิทุนแล้วก็มีเจ้าประจำที่มาทำกับเราก่อนแล้วค่อยคิดว่าจะเปิดร้านดีไหม เปิดร้านใหม่เลยมันมีต้นทุนในการจัดร้านกับการซื้ออุปกรณ์ ที่เยอะมากเลยนะ

2022.03.30 7:2

.kemmood.

เป็นอาชีพที่น่าสนใจมากค่ะ ยังไงคนเราก็ต้องตัดผมกันอยู่เรื่อยๆ ไม่ใช่แค่ตัดผมอย่างเดียว สระผม ดัดผม ยืดผม และอื่นๆอีกหลายอย่าง จริงๆก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้ชอบด้วยอะค่ะ จะเปิดร้านตัดผมสำหรับผู้หญิงหรือผู้ชายก็ได้ อยู่ที่ว่าคุณชอบและอยากเรียนรู้เกี่ยวกับอาชีพนี้มากแค่ไหน มีเวลาในการเรียนและการทำอาชีพนี้มากแค่ไหนค่ะ

2022.04.24 4:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี