Forum
แก้ไขล่าสุด: 

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

สวัสดีค่ะเราเป็นเด็กประถม ตอนนี้เรียนอยู่โรงเรียนชื่อดัง พอดีว่าคุณครูให้หาความหมายของคำว่าพาร์ทไทม์ค่ะ แต่เรานั้นต้องทำงานและการบ้านวิชาอื่นอีกเยอะเลย เลยอยากจะขอรบกวนเพื่อนๆที่ว่างช่วยสรุปให้เราหน่อยได้ไหมค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ritthirong

งานพาร์ทไทม์เป็นหนึ่งในอาชีพเสริมสุดฮิตที่นักเรียนนักศึกษาหลายคนเลือกทำเพื่อหารายได้พิเศษ งานพาร์ทเป็นงานที่ส่วนใหญ่แล้วเราต้องออกไปเผชิญโลกกว้าง ทำไมถึงพูดแบบนั้นก็เพราะว่า เราสามารถหางานแบบนี้ได้ตามร้านอาหาร ห้างสรรพสินค้า ร้านสะดวกซื้อ ร้านถ่ายเอกสาร ร้านอินเตอร์เน็ต ร้านเช่าหนังสือและร้านขายสินค้าทั่วไป

2020.01.24 7:35

Adung

พาร์ทไทม์มีข้อดีตรงที่เราสามารถเลือกเวลาทำงานเองได้และในแต่ละวันก็จะทำงานอย่างน้อย 4-8 ชั่วโมง ถ้าหากวันไหนเรามีเรียนหนักก็อาจจะเลือกทำงานในช่วงหลังเลิกเรียน แต่ถ้าหากวันไหนเลิกเรียนเร็วหรือเป็นวันหยุดเสาร์ อาทิตย์ เราก็สามารถทำงานได้มากขึ้น จึงเหมาะมากแก่นักเรียน นักศึกษา อัตราจ้างของงานส่วนใหญ่จะคิดเป็นรายชั่วโมง เฉลี่ยอยู่ 40-60 บาท/ชั่วโมง หรือบางที่อาจจะให้เป็นเงินเดือน ซึ่งก็จะขึ้นอยู่กับสถานประกอบการว่าจะให้อัตราจ้างเท่าไหร่ และนอกจากค่าจ้างในอัตราปกติแล้ว หากวันไหนเราได้ทำโอทีหรือทำงานตรงกับวันหยุด อัตราจ้างต่อชั่วโมงก็จะสูงขึ้นไปอีกด้วย

2020.01.24 7:35

รินรดา

part-time ก็คือการทำงานนอกเวลา นับเวลาการทำงานเป็น ชม. ไม่ก็เหมารวมเป็นวันได้เท่านี้ ทำเท่านี้ชั่วโมงในยุคไอที มีงาน Part Time ทางอินเตอร์เน็ตเกิดขึ้นมากมาย สามารถรับมาทำที่บ้าน กำหนดเวลาทำงานเองได้ ซึ้งตรงขามกับอีกงานคือFull Time ก็ได้เงินเดือนตามที่เขากำหนดให้ ลาได้เท่านั้นเท่านี้ โอทีก็ปกติ แต่โบนัสเงินเดือนได้เยอะกว่า เหมาะแก่การทำนานๆ

2020.03.13 7:27

bam

งาน part time เป็นงานที่ผู้สมัครงานสามารถเลือกทำงานตามเวลาที่สะดวกได้ ผู้สมัครงานสามารถเรียนรู้ธุรกิจได้หลากหลายประเภท งาน Part Time ช่วยให้เรามีรายได้เสริมจากงานประจำหรือจากเวลาว่างจากงานหลัก หากเรายังเป็นนักศึกษาอยู่ เราจะมีเงินเก็บจากน้ำพักน้ำแรงของตัวเองอีกด้วย ส่วนหากเราทำงานฟรีแลนซ์แล้ว เรายังสามารถรับงานนอกได้หลายๆงานพร้อมๆกันในวันเดียวได้

2020.04.26 8:59

ข้าวปุ้น

งานพาร์ทไทม์ก็คืองานอาชีพที่ทำเป็นอาชีพเสริมไม่ใช่งานเต็มเวลาค่ะถ้างานเต็มเวลาเราจะเรียกว่างาน full time ถ้าทำงาน full Time ก็คือการทำงานเต็มวันอาจจะ 8 ชั่วโมงจะพักทานเราสามารถเลือกได้อาจจะทำวันละ 3 ชั่วโมงทำวันละ 4 ชั่วโมงก็ได้ แล้วทางร้านที่เราไปทำงานด้วยก็จะจ่ายเงินของเราเป็นรายชั่วโมงอย่างในห้างอาจจะจ่ายชั่วโมงละ 38 บาทหรือ 45 บาทขึ้นอยู่กับว่าเราทำงานที่ร้านไหนคะ

2020.07.12 21:31

สุน

ใช่แล้วครับเป็นงานที่เราไม่จำเป็นต้องทำทุกวันหรือทำเต็มเวลา เดี๋ยวนี้งาน part time สามารถให้เลือกทำได้หลายวิธีตามที่เราจะสามารถที่จะคิดขึ้นมาเองจะเป็นเจ้านายของตัวเอง หรือว่าจะเป็นลูกจ้างของคนอื่นก็ได้ครับ ซึ่งจะได้ค่าจ้างหรือผลกำไรเยอะหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับไอเดียและความสามารถของเราด้วย แต่ถ้าไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงินก็ทำไปนิดๆหน่อยๆก็พอแล้วครับจะได้มีเวลาไปทำอย่างอื่น

2020.07.25 9:6

อ้วนพี😋

มีงานพาร์ทไทม์ให้ทำก็ดีนะ ดีกว่าไม่มีเลย เดี๋ยวนี้คนยิ่งตกงานเยอะอยู่ด้วย ร้านค้าหรือบริษัทบางทีก็ไม่อยากรับพนักงานแบบเต็มเวลาเพราะเรื่องค่าจ้าง แต่ก็อย่างที่มีคนบอก งานพาร์ทไทม์กับงานฟูลไทม์ไม่เหมือนกัน ทุกอย่างย่อมมีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ ในอนาคต หากน้องต้องทำงานน้องจะรู้เองว่างานแบบไหนที่เหมาะกับน้องจริงๆ

2020.08.23 6:48

junn

ส่วนใหญ่งานพาร์ทไทมะเป็นงานที่มีเวลาทำงานช่วงสั้นๆ และเป็นงานพิเศษ เพราะบางงานก็มีงานให้รับทำแค่สองสามชั่วโมง แล้วเราก็สามารถเลือกงานที่เราชอบได้เอง เพราะงานส่วนใหญ่ก็จะมีแบบเวลาตอนเย็นมากๆ ดึกๆ หรือเช้ามากๆ แต่ทำแค่ไม่กี่ชั่วโมง ส่วนใหญ่แล้วงานพาร์ทไทมจะมีอยู่ในเมืองใหญ่ๆเท่านั้น ต่างจังหวัดไม่ค่อยมี หายากมาก ประเทศไทยเรายังไม่ค่อยมีงานแบบนี้มากนักถ้าเที่ยวกับประเทศอื่นๆ

2020.08.27 4:26

บริพัฒน์

เป็นเด็กประถม ที่ใช้วิธีการหาข้อมูลที่เก่งมากครับ รู้จักมาตั้งคำถามให้พวก น้าๆได้ตอบกัน แล้วคราวนี้ หนูจะเอาไปตอบครูยังไงดีละ เพราะว่าคำตอบของน้าๆ ก็แตกต่างมุมมองกัน เอาใจช่วยนะครับ ดีแล้วครับ วันหลังก็เข้ามาทิ้งคำถามเอาไว้เยอะนะครับ ต้องรู้จักใช้เทคโนโลยี่ให้เกิดประโยชน์ครับ ไม่ใช่เอาไว้แค่เล่นเกมส์ อย่างเดียว

2021.09.21 8:20

!!Pachanan!!

น้องเจ้าของกระทู้อยากได้ข้อมูลแบบสรุปของคำว่า พาร์ทไทม์ มีคนเข้ามาสรุปให้น้องกันหลายคน น้องต้องมานั่งอ่านแล้วไปสรุปอีกทีนะคะ แต่ก็ดีกว่าไปหาข้อมูลเองอะเนอะ อยากรู้ว่าน้องเรียนอยู่ชั่นไหนคะเนี่ย วิชาอะไรเหรอ คุณครูถึงได้ให้ทำการบ้านด้วยการหาความหมายของคำว่า พาร์ทไทม์ ตอนที่พี่เรียน ไม่เคยหาคำแบบนี้น่ะค่ะ

2021.10.02 7:50

--Sabannga--

ตอนนี้น้องเรียนอยู่ชั้นประถมศึกษา ดูท่าจะขยันนะคะ คุณครูสั่งให้ทำการบ้านก็ทำ แม้จะมีการบ้านเยอะเพราะตอนเรียนน้องเรียนหลายวิชาก็ยังไม่ลืมว่าต้องมาหาความหมายของคำว่า พาร์ทไทม์ ได้คำตอบไปเรียบร้อยละนะ ต่อไปเมื่อน้องมีอายุมากขึ้น พอจะไปทำงานพาร์ไทม์ได้ ลองหางานพาร์ทไทม์ทำดูนะ เอาไว้เป็นประสบการณ์ในอนาคตค่ะ

2021.10.16 14:18

สราวุฒิ

ตอนนี้งานแบบนี้มีเยอะขึ้นเรื่อยๆครับ เราเองยังหางานแบบนี้ทำเลยครับ เราว่างานแบบนี้ทำให้เรามีอิสระมากขึ้นในการใช้ชีวิตครับ อย่างตอนนี้ผมก็ทำงานออนไลน์ครับ ไม่ต้องมานั้งทำงานในออฟฟิตแล้วครับ ผมสามารถเปลี่ยนที่ทำงานไปได้เรื่อยๆครับ อยากจะไปไหนก็ไม่ต้องเขียนใบลา ขอแค่ที่ๆเราจะไปมีสัญญาณอินเตอร์เน็ตก็พอแล้วละครับ

2021.10.22 9:2

Naan

เด็กสมัยนี้หาข้อมูลกันง่ายมากขึ้นเยอะ มีการบ้านก็เข้าไปค้นหาในเว็บไซต์ต่างๆได้ มาตั้งกระทู้ถามผู้ใหญ่ได้ เมื่อก่อนต้องเข้าห้องสมุดอย่างเดียว พูดแล้วนึกถึงตอนเด็กๆ ต้องย้อนวัยไปไกลมากเลยนะเนี่ยถ้าจะย้อนไปให้เท่ากับน้องเจ้าของกระทู้คนนี้น่ะ เรียกน้องพอเนอะ จริงๆน่าจะรุ่นหลาน555 ดีค่ะที่ใช้โซเชียลให้เป็นประโยชน์

2021.10.29 15:28

SiRiPong

เวลาที่เห็นเด็กวัยรุ่นทำงานพาร์ทไทม์แล้วรู้สึกดีใจนะครับ ดีใจแทนพ่อแม่ของพวกเขาด้วย ต่อให้ครอบครัวลำบากก็ไม่ใช่ว่าเด็กทุกคนจะมาทำงานหาเงินเป็นค่าใช้จายจ่ายเพื่อจะได้แบ่งเบาภาระของครอบครัวนะครับ เด็กที่หางานทำและขยันจริงๆนั้นผมว่าน่าชื่นชมมาก เด็กๆที่ขยันและตั้งใจทำสิ่งดีๆอย่างนี้ต่อไป อนาคตไม่ลำบากแน่นอนครับ

2022.01.08 3:53

วริศรา

นักเรียนเดี่ยวนี้ค้นคว้าหาความรู้เก่งมากจริงๆนะ ถ้าเป็นสมัยก่อนเจอเรื่องแบบนี้ก็จะงงแล้วละว่าจะไปเอาคำตอบจากที่ไหน ไม่อยากคิดเลยว่าอีกหลายสิบปีข้างหน้าความรู้ต่างๆมันจะเข้าถึงได้ง่ายกว่านี้ไหม แต่น่าชมน้องนะ ที่เข้ามาหาถามพวกพี่ๆในนี้ ว่าแต่น้องรู้จักเวบนี้ได้ยังไงเพราะเวบนี้ส่วนใหญ่คนทำธุรกิจเขามักคุยกัน

2022.03.12 15:37

-chiNNara-

การบ้านของเด็กประถม มีให้หาความหมายของคำว่าพาร์ทไทม์ด้วยเหรอคะ เออ...การบ้านวิชาไหนเนี่ย คุณครูให้หาความหมายแล้ว ให้หาอาชีพหรืองานที่สามารถทำแบบพาร์ทไทม์ได้ด้วยหรือเปล่าคะ ถ้าน้องโตขึ้นมากกว่านี้ก็สามารถทำงานพาร์ทไทม์ได้นะ เป็นการหาประสบการณ์ใหม่ๆให้กับตัวเอง แล้วยังช่วยแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายของคุณพ่อคุณแม่ด้วยค่ะ

2022.04.28 13:16

-KowiN-

ทำงานพาร์ทไทม์ก็ดีเหมือนกันนะครับ ไม่ต้องทำงานแบบห้าวันต่อสัปดาห์ ไม่ต้องเริ่มงานแปดโมงเช้า เลิกงานห้าโมงเย็น ก็จริงที่อาจได้เงินไม่สม่ำเสมอในทุกเดือน บางเดือนได้มาก บางเดือนได้น้อย แต่งานพาร์ทไทม์บางอย่างอาจให้รายได้ดีนะครับ อย่างเช่น งานเฉพาะทางหรืองานฝีมือน่ะ ใครมีควาสามารถด้านไหน ลองหางานพาร์ทไทม์ทำดูครับ

2022.05.13 16:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี