Forum
แก้ไขล่าสุด: 

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

สวัสดีค่ะเราเป็นเด็กประถม ตอนนี้เรียนอยู่โรงเรียนชื่อดัง พอดีว่าคุณครูให้หาความหมายของคำว่าพาร์ทไทม์ค่ะ แต่เรานั้นต้องทำงานและการบ้านวิชาอื่นอีกเยอะเลย เลยอยากจะขอรบกวนเพื่อนๆที่ว่างช่วยสรุปให้เราหน่อยได้ไหมค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ritthirong

งานพาร์ทไทม์เป็นหนึ่งในอาชีพเสริมสุดฮิตที่นักเรียนนักศึกษาหลายคนเลือกทำเพื่อหารายได้พิเศษ งานพาร์ทเป็นงานที่ส่วนใหญ่แล้วเราต้องออกไปเผชิญโลกกว้าง ทำไมถึงพูดแบบนั้นก็เพราะว่า เราสามารถหางานแบบนี้ได้ตามร้านอาหาร ห้างสรรพสินค้า ร้านสะดวกซื้อ ร้านถ่ายเอกสาร ร้านอินเตอร์เน็ต ร้านเช่าหนังสือและร้านขายสินค้าทั่วไป

2020.01.24 7:35

Adung

พาร์ทไทม์มีข้อดีตรงที่เราสามารถเลือกเวลาทำงานเองได้และในแต่ละวันก็จะทำงานอย่างน้อย 4-8 ชั่วโมง ถ้าหากวันไหนเรามีเรียนหนักก็อาจจะเลือกทำงานในช่วงหลังเลิกเรียน แต่ถ้าหากวันไหนเลิกเรียนเร็วหรือเป็นวันหยุดเสาร์ อาทิตย์ เราก็สามารถทำงานได้มากขึ้น จึงเหมาะมากแก่นักเรียน นักศึกษา อัตราจ้างของงานส่วนใหญ่จะคิดเป็นรายชั่วโมง เฉลี่ยอยู่ 40-60 บาท/ชั่วโมง หรือบางที่อาจจะให้เป็นเงินเดือน ซึ่งก็จะขึ้นอยู่กับสถานประกอบการว่าจะให้อัตราจ้างเท่าไหร่ และนอกจากค่าจ้างในอัตราปกติแล้ว หากวันไหนเราได้ทำโอทีหรือทำงานตรงกับวันหยุด อัตราจ้างต่อชั่วโมงก็จะสูงขึ้นไปอีกด้วย

2020.01.24 7:35

รินรดา

part-time ก็คือการทำงานนอกเวลา นับเวลาการทำงานเป็น ชม. ไม่ก็เหมารวมเป็นวันได้เท่านี้ ทำเท่านี้ชั่วโมงในยุคไอที มีงาน Part Time ทางอินเตอร์เน็ตเกิดขึ้นมากมาย สามารถรับมาทำที่บ้าน กำหนดเวลาทำงานเองได้ ซึ้งตรงขามกับอีกงานคือFull Time ก็ได้เงินเดือนตามที่เขากำหนดให้ ลาได้เท่านั้นเท่านี้ โอทีก็ปกติ แต่โบนัสเงินเดือนได้เยอะกว่า เหมาะแก่การทำนานๆ

2020.03.13 7:27

bam

งาน part time เป็นงานที่ผู้สมัครงานสามารถเลือกทำงานตามเวลาที่สะดวกได้ ผู้สมัครงานสามารถเรียนรู้ธุรกิจได้หลากหลายประเภท งาน Part Time ช่วยให้เรามีรายได้เสริมจากงานประจำหรือจากเวลาว่างจากงานหลัก หากเรายังเป็นนักศึกษาอยู่ เราจะมีเงินเก็บจากน้ำพักน้ำแรงของตัวเองอีกด้วย ส่วนหากเราทำงานฟรีแลนซ์แล้ว เรายังสามารถรับงานนอกได้หลายๆงานพร้อมๆกันในวันเดียวได้

2020.04.26 8:59

ข้าวปุ้น

งานพาร์ทไทม์ก็คืองานอาชีพที่ทำเป็นอาชีพเสริมไม่ใช่งานเต็มเวลาค่ะถ้างานเต็มเวลาเราจะเรียกว่างาน full time ถ้าทำงาน full Time ก็คือการทำงานเต็มวันอาจจะ 8 ชั่วโมงจะพักทานเราสามารถเลือกได้อาจจะทำวันละ 3 ชั่วโมงทำวันละ 4 ชั่วโมงก็ได้ แล้วทางร้านที่เราไปทำงานด้วยก็จะจ่ายเงินของเราเป็นรายชั่วโมงอย่างในห้างอาจจะจ่ายชั่วโมงละ 38 บาทหรือ 45 บาทขึ้นอยู่กับว่าเราทำงานที่ร้านไหนคะ

2020.07.12 21:31

สุน

ใช่แล้วครับเป็นงานที่เราไม่จำเป็นต้องทำทุกวันหรือทำเต็มเวลา เดี๋ยวนี้งาน part time สามารถให้เลือกทำได้หลายวิธีตามที่เราจะสามารถที่จะคิดขึ้นมาเองจะเป็นเจ้านายของตัวเอง หรือว่าจะเป็นลูกจ้างของคนอื่นก็ได้ครับ ซึ่งจะได้ค่าจ้างหรือผลกำไรเยอะหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับไอเดียและความสามารถของเราด้วย แต่ถ้าไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงินก็ทำไปนิดๆหน่อยๆก็พอแล้วครับจะได้มีเวลาไปทำอย่างอื่น

2020.07.25 9:6

อ้วนพี😋

มีงานพาร์ทไทม์ให้ทำก็ดีนะ ดีกว่าไม่มีเลย เดี๋ยวนี้คนยิ่งตกงานเยอะอยู่ด้วย ร้านค้าหรือบริษัทบางทีก็ไม่อยากรับพนักงานแบบเต็มเวลาเพราะเรื่องค่าจ้าง แต่ก็อย่างที่มีคนบอก งานพาร์ทไทม์กับงานฟูลไทม์ไม่เหมือนกัน ทุกอย่างย่อมมีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ ในอนาคต หากน้องต้องทำงานน้องจะรู้เองว่างานแบบไหนที่เหมาะกับน้องจริงๆ

2020.08.23 6:48

junn

ส่วนใหญ่งานพาร์ทไทมะเป็นงานที่มีเวลาทำงานช่วงสั้นๆ และเป็นงานพิเศษ เพราะบางงานก็มีงานให้รับทำแค่สองสามชั่วโมง แล้วเราก็สามารถเลือกงานที่เราชอบได้เอง เพราะงานส่วนใหญ่ก็จะมีแบบเวลาตอนเย็นมากๆ ดึกๆ หรือเช้ามากๆ แต่ทำแค่ไม่กี่ชั่วโมง ส่วนใหญ่แล้วงานพาร์ทไทมจะมีอยู่ในเมืองใหญ่ๆเท่านั้น ต่างจังหวัดไม่ค่อยมี หายากมาก ประเทศไทยเรายังไม่ค่อยมีงานแบบนี้มากนักถ้าเที่ยวกับประเทศอื่นๆ

2020.08.27 4:26

บริพัฒน์

เป็นเด็กประถม ที่ใช้วิธีการหาข้อมูลที่เก่งมากครับ รู้จักมาตั้งคำถามให้พวก น้าๆได้ตอบกัน แล้วคราวนี้ หนูจะเอาไปตอบครูยังไงดีละ เพราะว่าคำตอบของน้าๆ ก็แตกต่างมุมมองกัน เอาใจช่วยนะครับ ดีแล้วครับ วันหลังก็เข้ามาทิ้งคำถามเอาไว้เยอะนะครับ ต้องรู้จักใช้เทคโนโลยี่ให้เกิดประโยชน์ครับ ไม่ใช่เอาไว้แค่เล่นเกมส์ อย่างเดียว

2021.09.21 8:20

!!Pachanan!!

น้องเจ้าของกระทู้อยากได้ข้อมูลแบบสรุปของคำว่า พาร์ทไทม์ มีคนเข้ามาสรุปให้น้องกันหลายคน น้องต้องมานั่งอ่านแล้วไปสรุปอีกทีนะคะ แต่ก็ดีกว่าไปหาข้อมูลเองอะเนอะ อยากรู้ว่าน้องเรียนอยู่ชั่นไหนคะเนี่ย วิชาอะไรเหรอ คุณครูถึงได้ให้ทำการบ้านด้วยการหาความหมายของคำว่า พาร์ทไทม์ ตอนที่พี่เรียน ไม่เคยหาคำแบบนี้น่ะค่ะ

2021.10.02 7:50

--Sabannga--

ตอนนี้น้องเรียนอยู่ชั้นประถมศึกษา ดูท่าจะขยันนะคะ คุณครูสั่งให้ทำการบ้านก็ทำ แม้จะมีการบ้านเยอะเพราะตอนเรียนน้องเรียนหลายวิชาก็ยังไม่ลืมว่าต้องมาหาความหมายของคำว่า พาร์ทไทม์ ได้คำตอบไปเรียบร้อยละนะ ต่อไปเมื่อน้องมีอายุมากขึ้น พอจะไปทำงานพาร์ไทม์ได้ ลองหางานพาร์ทไทม์ทำดูนะ เอาไว้เป็นประสบการณ์ในอนาคตค่ะ

2021.10.16 14:18

สราวุฒิ

ตอนนี้งานแบบนี้มีเยอะขึ้นเรื่อยๆครับ เราเองยังหางานแบบนี้ทำเลยครับ เราว่างานแบบนี้ทำให้เรามีอิสระมากขึ้นในการใช้ชีวิตครับ อย่างตอนนี้ผมก็ทำงานออนไลน์ครับ ไม่ต้องมานั้งทำงานในออฟฟิตแล้วครับ ผมสามารถเปลี่ยนที่ทำงานไปได้เรื่อยๆครับ อยากจะไปไหนก็ไม่ต้องเขียนใบลา ขอแค่ที่ๆเราจะไปมีสัญญาณอินเตอร์เน็ตก็พอแล้วละครับ

2021.10.22 9:2

Naan

เด็กสมัยนี้หาข้อมูลกันง่ายมากขึ้นเยอะ มีการบ้านก็เข้าไปค้นหาในเว็บไซต์ต่างๆได้ มาตั้งกระทู้ถามผู้ใหญ่ได้ เมื่อก่อนต้องเข้าห้องสมุดอย่างเดียว พูดแล้วนึกถึงตอนเด็กๆ ต้องย้อนวัยไปไกลมากเลยนะเนี่ยถ้าจะย้อนไปให้เท่ากับน้องเจ้าของกระทู้คนนี้น่ะ เรียกน้องพอเนอะ จริงๆน่าจะรุ่นหลาน555 ดีค่ะที่ใช้โซเชียลให้เป็นประโยชน์

2021.10.29 15:28

SiRiPong

เวลาที่เห็นเด็กวัยรุ่นทำงานพาร์ทไทม์แล้วรู้สึกดีใจนะครับ ดีใจแทนพ่อแม่ของพวกเขาด้วย ต่อให้ครอบครัวลำบากก็ไม่ใช่ว่าเด็กทุกคนจะมาทำงานหาเงินเป็นค่าใช้จายจ่ายเพื่อจะได้แบ่งเบาภาระของครอบครัวนะครับ เด็กที่หางานทำและขยันจริงๆนั้นผมว่าน่าชื่นชมมาก เด็กๆที่ขยันและตั้งใจทำสิ่งดีๆอย่างนี้ต่อไป อนาคตไม่ลำบากแน่นอนครับ

2022.01.08 3:53

วริศรา

นักเรียนเดี่ยวนี้ค้นคว้าหาความรู้เก่งมากจริงๆนะ ถ้าเป็นสมัยก่อนเจอเรื่องแบบนี้ก็จะงงแล้วละว่าจะไปเอาคำตอบจากที่ไหน ไม่อยากคิดเลยว่าอีกหลายสิบปีข้างหน้าความรู้ต่างๆมันจะเข้าถึงได้ง่ายกว่านี้ไหม แต่น่าชมน้องนะ ที่เข้ามาหาถามพวกพี่ๆในนี้ ว่าแต่น้องรู้จักเวบนี้ได้ยังไงเพราะเวบนี้ส่วนใหญ่คนทำธุรกิจเขามักคุยกัน

2022.03.12 15:37

-chiNNara-

การบ้านของเด็กประถม มีให้หาความหมายของคำว่าพาร์ทไทม์ด้วยเหรอคะ เออ...การบ้านวิชาไหนเนี่ย คุณครูให้หาความหมายแล้ว ให้หาอาชีพหรืองานที่สามารถทำแบบพาร์ทไทม์ได้ด้วยหรือเปล่าคะ ถ้าน้องโตขึ้นมากกว่านี้ก็สามารถทำงานพาร์ทไทม์ได้นะ เป็นการหาประสบการณ์ใหม่ๆให้กับตัวเอง แล้วยังช่วยแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายของคุณพ่อคุณแม่ด้วยค่ะ

2022.04.28 13:16

-KowiN-

ทำงานพาร์ทไทม์ก็ดีเหมือนกันนะครับ ไม่ต้องทำงานแบบห้าวันต่อสัปดาห์ ไม่ต้องเริ่มงานแปดโมงเช้า เลิกงานห้าโมงเย็น ก็จริงที่อาจได้เงินไม่สม่ำเสมอในทุกเดือน บางเดือนได้มาก บางเดือนได้น้อย แต่งานพาร์ทไทม์บางอย่างอาจให้รายได้ดีนะครับ อย่างเช่น งานเฉพาะทางหรืองานฝีมือน่ะ ใครมีควาสามารถด้านไหน ลองหางานพาร์ทไทม์ทำดูครับ

2022.05.13 16:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี