Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

หนูอายุ 18 ปีเรียนหนังสืออยู่โรงเรียนมัธยมประจำจังหวัดแห่งหนึ่งในจังหวัดพะเยาเป็นนักวอลเลย์บอลของโรงเรียนมีนักวอลเลย์บอลทีมชาติหลายคนที่เป็นไอดอลหนูเช่น ปลื้มจิตร พี่นุสรา จึงทำให้หนูอยากเป็นนักกีฬาวอลเลย์บอลทีมชาติและอยากยึดเอากีฬาวอลเลย์บอลเป็นอาชีพของหนู จึงอยากถามว่า หนูจะเริ่มต้นเข้าสู่วงการนี้อย่างไร และมีรายได้เป็นอย่างไรค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สาธิต

สิ่งที่หนูเป็นอยู่อยู่ตอนนี้นั่นคือการเริ่มต้นที่ดีละครับคือเริ่มเป็นนักวอลเลย์ของโรงเรียน.ก็ต้องพยามยามฝึกหัดต่อไปครับถ้าโรงเรียนส่งเสริมกีฬาชนิดนี้อยู่แล้วก็ต้องพิสุจนฝีมือของเราให้โรงเรียนเห็นเพื่อเราจะรั้งตำแหน่งตัวจริงในการลงเล่นทุกครั้ง นั่นอาจนำเราไปสู่ระดับที่สุงกว่าเมื่อได้เล่นระดับจังหวัด เพราะอาจมีสโมสรต่างต่างในประเทศที่ต้องการนักกีฬาวอลเลย์บอลเข้าทีมเยอะแยะครับและมักมีแมวมองหรือทางสื่อช่วยโปรโมตอีกด้านถ้าเราเล่นเข้าตารวมทั้งความสุงที่ตรงตามต้องการจะเร็วและง่ายขึ้นที่หนูจะได้เข้าวงการนี้

2019.08.01 18:0

Vit

รายได้จากการเป็นนักวอลเลย์บอลอาชีพก็ถือว่าน่าสนใจนะครับเพราะรายได้ค่อนข้างดี แต่เราต้องมีฝีมือเป็นที่ยอมรับ เมื่อใหร่ก็ตามถ้าเริ่มเข้าสู่รั้วมหาวิทยาลัยการเป็นนักวอลเลย์บอลทีมชาติก็อยู่ไม่ไกลละครับ สโมสรต่างฯก็เริ่มมาเชิญเข้าสังกัดโดยอาจให้ทุนเราเรียนไปด้วยและให้เบี้ยเลี้ยงฝึกแต่ละวันหรืออาจมีเงินเดือนประจำให้เลยครับ หมื่น ขึ้น และที่สำคัญนักวอลเลย์บอลหญิงมักมีงานโฆษณารออยู่ เช่น เสื้อผ้า เครื่องสำอาง และอื่นอื่นมากมาย ขอให้เราเป็นนักวอลเลย์ที่เก่งครับ

2019.08.01 18:0

Fang

เคยมีใครมาดูตัวหนูเวลาลงเล่นวอลเลย์บอล บ้างไหม ถ้ายังก็อาจจะยากหน่อยนะ เพราะวอลเลย์บอลในไทยยังไม่ถือว่าเป็นอาชีพนะหนูเป็นแค่นักกีฬา ต้องมีคนสนใจในผลของของเราก่อนนะหนูถึงจะสามารถเข้าร่วมเป็นทีมได้ ตอนนี้หนูต้องโชว์ความสามารถให้มากๆนะเวลาลงเล่นเป็นทีมตอนที่หนูไปแข่งตามที่ต่างๆ เพราะพี่มั่นใจว่าทุกการแข่งเขามีแมวมองอยู่แล้ว พยายามทำให้เข้าตาแมวมอง

2020.03.20 5:3

ประสาน

ถ้าเล่นวอลเลย์บอลเล่น เป็นกีฬา หรืองานอดิเรกอาจจะได้ค่ะ แต่ถ้าจะให้เล่นเป็นอาชีพเสริมหรือเป็นนักกีฬาตัวจริงนี่ยาก เราก็ไม่ค่อยเห็นนักกีฬาไทยที่เป็นทีมเก่งๆมีน้อยนะคะ นอกจากวอลเลย์บอลแล้วเราก็ไม่ค่อยเห็นกีฬาอื่นที่เล่นเป็นทีมกันดีเลย แต่ถ้าอยากได้รายได้ที่ดีไม่ใช่งาน part time กดตั้งอาชีพเป็นของตัวเองเลยค่ะไม่ต้องเป็นลูกจ้างใคร อยากได้เงินขนาดไหนก็ทำเท่านั้นค่ะ

2020.04.27 9:13

ตาล

วอลเลย์บอลมืออาชีพหรอ เลยไม่ค่อยเห็นว่าจะมีคนที่เล่นวอลเลย์บอลมืออาชีพแล้วรุ่งเท่าไหร่เลยนะ อาจจะที่ประเทศไทยเพิ่งจะมีทีมวอลเลย์บอลเก่งไปแข่งที่ต่างประเทศได้แต่ว่าน้อยมากนะ หรือถ้าสามารถเป็นนักวอลเลย์บอลมืออาชีพที่เมืองไทยได้มันก็มีอยู่แต่เงินเดือนแล้วก็ค่าเบี้ยเลี้ยงไม่ได้สูงขนาดนั้น สู้เอาเวลาไปทำงานอย่างอื่นดีกว่านะเราว่า เปิดร้านค้าออนไลน์เราว่ายังคุ้มกว่าเลย

2020.07.09 2:13

นัชชา

วิธีหนึ่งก็พยายามที่จะเข้าร่วมการแข่งขันในระดับที่ใหญ่ขึ้น เพราะว่าการที่เราพยายามเข้าร่วมการแข่งขันมากๆยิ่งเป็นรายการใหญ่ๆจะช่วยให้เราสามารถ พื้นที่เจตนาของผู้ใหญ่ที่อยู่ในวงการ เมื่อเราออกรายการหรือว่าเข้าร่วมรายการใหญ่เหล่านี้ ก็จะถูกทาบทามให้เข้าร่วมเล่นในระดับที่สูงขึ้น แล้วระหว่างที่รออาจจะหางานทำที่เลี้ยงตัวเองไปด้วยก็ได้ค่ะ

2020.07.15 6:44

สายลมที่หวังดี

น้องก็เริ่มเข้าสู่วงการแล้วนี่ จะเป็นนักกีฬาอาชีพมันต้องเริ่มจากการเป็นนักกีฬาโรงเรียนนี่แหละ แล้วค่อยๆขยับไปสู่การแข่งขันในระดับที่สูงขึ้นไปเรื่อยๆ พี่ก็เพิ่งมาอ่านเจอกระทู้ของน้อง ตอนนี้เรียนจบม.ปลายไปแล้วมั้ยอะ ว่าจะบอกให้น้องไปคุยกับอาจารย์พลศึกษาที่โรงเรียน พี่ว่าท่านรู้เกี่ยวกับสเต็ปการเข้าสู่นักกีฬาอาชีพนะ ลองปรึกษาดูก็ได้ค่ะ

2020.08.19 15:39

VILLA

ฝึกซ้อมค่ะ สิ่งที่หนูจะทำได้ตอนนี้ ถ้าชอบกีฬาวอลเล่บอลจริงๆก็ต้องหมั่ยฝึกซ้อมเพื่อจะเก่ง ถ้าที่โรงเรียนมีทีมวอลเล่บอลก็ต้องพยายามเป็นนักกีฬาของโรงเรียนให้ได้เลย เพราะนั่นคือจุดเริ่มต้นของการเป็นนักกีฬามืออาชีพค่ะ พี่เองก้แนะนำได้เท่านี้นะคะเพราะพี่ไม่ค่อยชอบเล่นกีฬาไม่เคยเป็นนักกีฬาเลยค่ะ แม้แต่วิชาพละยังได้เกรด 1 เอง

2020.08.31 19:39

สุริแสง

ถ้าจำไม่ผิด อายุ18 นี่ คือจบ ม.6 แล้วใช่ไหมครับ ถ้าแบบนี้วางแผนเรื่องการเียนเอาไว้หรือยังครับ ถ้าน้องอยากมาในทางสายกีฬา ก็เข้าเรียนโณงเรียน พละเลยครับ เอาทุนการศึกษา นักกีฬาด้วยเลยก็ได้นะครับ ไปถามอาจารย์แนะแนวดูนะครับ เพราะว่าทุนเรียนนี้มีไม่ค่อยเยอะครับ แถมถ้าได้ทุนนักกีฬา เรามีสิทธมากกว่าจะได้เข้าเป็นตัวกีฬาของมหาลัย

2021.06.28 6:5

/สีฟ้าน้ำทะเล/

ทำตามความฝันไปถึงแล้วคะ มีพี่ๆหลายคนเข้ามาให้คำแนะนำและให้กำลังใจน้องเจ้าของกระทู้เยอะมาก พี่เองก็ไม่ถนัดเรื่องการเป็นนักกีฬาอาชีพซะด้วย แต่ถ้าน้องคิดว่าสามารถฝึกร่างกายและจิตใจตัวเองได้พี่ว่าก็โอเคนะ ตอนที่ฝึกน่ะมันน่าจะหนักจริงๆ เคยดูนักกีฬาให้สัมภาษณ์ตามรายการต่างๆน่ะค่ะ แต่ถ้าน้องเปลี่ยนใจก็ไม่เป็นไรนะ

2021.07.24 15:18

ธีรพงศ์

น้องครับ แน่ใจนะครับว่า กีฬาที่น้องชอบสามารถยึดเป็นอาชีพหลักของน้องได้ น้องดูให้ดีๆนะครับ นักกีฬาที่น้องชอบ มีใครบ้างครับที่อายุ40ปีแล้วยังเป็นนักกีฬานี้อยู่ครับ ไม่มีเลยใช่ไหม ทำตามความฝันได้ครับ แต่เมื่อถึงจุดหนึ่งแล้ว น้องก็ต้องสร้างอาชีพของตัวเองครับ เพราะน้องไม่อยากทำงานพราททาม ต้องสร้างอาชีพขึ้นมาเองแล้วละ

2021.09.28 4:17

คุ้มเกียรติ

อันนี้เป็นเรื่องของการอบส่วนตัวครับ @ธีรพงศ์ ต้องเข้าใจนะครับ ว่าการเป็นนักกีฬา เป็นอาชีพที่ได้เงินค่อนข้างมากเลยครับ ถึงแม้ว่าพออายุ40ปีแล้ว ไม่สามารถเล่นกีฬาได้ คนพวกนี้ก็สามารถไปเป็นอาจารย์ที่คอยฝึกสอนได้ครับ แล้วอีกอย่างคนที่เป็นนักกีฬา ส่วนใหญ่แล้วเขาจะเก็บเงินหรือไม่ก็เอาไปลงทุนมากกว่าครับ ทำให้แก่ตัวไปก็มีธุรกิจเป็นของตัวเองแล้ว

2022.01.18 14:15

รัตน์

นักกีฬาวอลเลย์บอล เหรอ คิดดีแล้วใช่ไหมว่าอยากทำอาชีพนี้จริงๆ น้องไปได้คุยกับพ่อแม่หรือว่าอาจารย์ที่เป็นที่ปรึกษาหรือยัง ว่ามีแนวทางไหนบ้างที่หนูจะสามารภไปถึงฝันได้ พี่อยากแนะอย่างเดียวถ้าอยากเป็น นักกีฬาวอลเลย์บอล และที่จะเปิดโอกาสให้น้องมากที่สุดคือน้องต้องเรียนทีมหาลัยการกีฬา เท่านั้น น้องมาสามาถไปถึงฝันได้แน่นอน

2022.02.16 15:0

=BON=

แต่ละคนก็มีอาชีพในฝันไม่เหมือนกัน อย่างน้องเจ้าของกระทู้อยากเป็นนักกีฬาวอลเล่ย์บอลมืออาชีพ ถามว่าดีมั้ย ก็ดีครับ แม้ว่าอาชีพนักกีฬาไม่สามารถทำได้ยืนยาวเหมือนอาชีพอื่น แต่ก็ไม่ได้หใายคงามว่าจะต่อยอดไปทำอย่างอื่นไม่ได้ จบจากการเป็นนักกีฬาแล้วก็ไปเป็นโค้ช อาจารย์ หรือทำงานในส่วนอื่นที่เกี่ยวกับการดูแลนักกีฬาก็ได้

2022.04.30 7:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี