Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

ผมมีความคิดที่อยากจะได้รถตู้มาใช้ครับ เพราะสมาชิกที่บ้านเยอะมากไปไหนทีรถปกตินั่งไม่พอครับ เลยคิดอยากออกรถตู้มาใช้ แต่พอถามราคาก็แทบจะถอยหนีเลยครับ ค่างวดคิดออกมาก็หืดขึ้นคอเลยครับ เลยกลับมาคิดว่าถ้าเราเอารถตู้มาวิ่งงานส่งนักเรียนด้วย เพื่อช่วยค่าผ่อนต่อเดือนจะดีไหม คุ้มไหมครับ เพื่อนๆที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิรัช

ผมว่าก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ เพราะซื้อมาแล้วสามารถสร้างรายได้ได้อีกทางด้วย ดีกว่าหลายคนที่แค่อยากได้รถก็ซื้อๆๆๆ เพื่อความโก้หรู เป็นการสร้างหนี้เข้าตัวชัดๆเลยครับ แต่คุณเองออกรถทีเหมือนมีคนมาช่วยผ่อนไปในตัว นับถือความคิดเลยครับ แต่อาจเหนื่อยนะครับ เพราะเป็นการทำงานเพิ่ม แต่เหนื่อยแล้วเห็นของเห็นเงินแบบนี้ เป็นผมหายเหนื่อยเลยครับ

2020.01.24 7:35

Nibun

อยากได้รถที่ถูกใจเห็นทีก็ต้องยอมเหนื่อยหน่อยครับ แต่เป็นความคิดที่ผมเองก็เห็นดีด้วย เพราะคิดใช้รถที่ซื้อมาหาเงินได้ด้วย และงานรับเด็กนักเรียนก็ดูไม่ยาก และรถเองก็ไม่ค่อยโทรมด้วยครับ เผลอๆเดือนๆหนึ่งคิดออกมาคุณแทบจะไม่ต้องควักเงินตัวเองผ่อนเลยก็เป็นได้นะครับ ลองติดต่อกับทางโรงเรียนดูสิครับ

2020.01.24 7:35

Anya

เป็นความคิดที่ดีมากเลยค่ะ เพราะเห็นคนแถวบ้านตอนแรกออกรถตู้มาคันนึงขับรับส่งนักเรียนตอนนี้เริ่มออกอีกหนึ่งคันให้ภรรยาขับแสดงว่ารายได้ดีและเป็นรายได้ที่แน่นอนสม่ำเสมอกว่าที่เด็กคนนึงจะเรียนจบแต่ละโรงเรียนก็ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 6ปียิ่งคุณเป็นคนที่ขับรถดี นิสัยดีพ่อแม่เด็กก็ไว้ใจให้ลูกๆนั่งรถคุณไปตลอด แล้วช่วงที่เด็กๆปิดเทอมก็สามารถรับจ้างไปต่างจังหวัดได้อีกด้วยคุณออกรถมาเท่ากับว่าให้รถผ่อนตัวเอง

2020.03.18 15:41

Udom

เจ้าของกระทู้ซื้อรถตู้มาหรือยังครับ? เห็นว่าจะขับรถส่งนักเรียนด้วย ได้ขับมั้ย ช่วงนี้อย่างที่รู้สถานการณ์โดยรวมไม่ค่อยดี โรงเรียนก็ปิดคุณทำยังไงกับการผ่อนรถตู้ครับ(ถ้าคุณซื้อมาแล้ว) ไม่ได้จะยุ่งเรื่องของคุณนะครับ แต่อยากรู้วิธีแก้ปัญหาของคุณเท่านั้นเองเผื่อจะได้มาแชร์กัน เป็นประโยชน์กับคนที่เข้ามาอ่านและเป็นกำลังใจได้ด้วยครับ

2020.04.18 15:44

ทิพย์

ถอยรถตู้ออกมาวิ่งรับส่งเด็กนักเรียนเป็นความคิดที่ดีเลยนะคะ เพียงแต่ถ้าถามว่ามันจะคุ้มไหมก็ขึ้นอยู่กับว่าเราได้จำนวนนักเรียนเท่าไหร่ในการรับส่งแต่ละเดือน แต่ละวัน เขาต้องมาคิดดูว่าเราได้รับส่งเด็กนักเรียนกี่คนแล้วจะเก็บ ค่าวิ่งรับส่งเด็กคนละเท่าไหร่แล้วเราต้องมีเท่าไหร่ถึงจะพอช่วยเหลือจุนเจือที่บ้านแล้วก็พอส่งค่างวดรถตู้ด้วยค่ะ

2020.07.09 2:15

ทิพย์

ถอยรถตู้ออกมาวิ่งรับส่งเด็กนักเรียนเป็นความคิดที่ดีเลยนะคะ เพียงแต่ถ้าถามว่ามันจะคุ้มไหมก็ขึ้นอยู่กับว่าเราได้จำนวนนักเรียนเท่าไหร่ในการรับส่งแต่ละเดือน แต่ละวัน เขาต้องมาคิดดูว่าเราได้รับส่งเด็กนักเรียนกี่คนแล้วจะเก็บ ค่าวิ่งรับส่งเด็กคนละเท่าไหร่แล้วเราต้องมีเท่าไหร่ถึงจะพอช่วยเหลือจุนเจือที่บ้านแล้วก็พอส่งค่างวดรถตู้ด้วยค่ะ

2020.07.09 2:15

บุญธรรม

ก็ต้องดูก่อนนะครับว่ารถตู้ที่เราได้มานั้นใช้สินเชื่อถือว่าเป็นการซื้อเงินสด หลังจากนั้นเราลองมาคำนวณเกี่ยวกับรายรับและรายจ่ายจากการมีรถตู้ในการใช้บริการรับส่งเด็กนักเรียนว่าเราจะได้รับ ผลกำไรมากน้อยขนาดไหนคุ้มไหม บวกกับเวลาที่เราต้องเสียไปและการทำงานแบบนี้ด้วย ถ้าเราชอบเราก็สามารถที่จะทำอาชีพนี้ไปเลยก็ได้ครับ

2020.07.15 8:1

หมอก🤗

ถ้าซื้อรถแล้วเอาไปทำมาหากินได้ด้วยมันดีกว่าซื้อมาขับไว้ใช้เองเท่านั้นอยู่แล้วครับ แต่การเอาไปรับ-ส่งนักเรียนมันต้องมีขั้นตอนหรือทำอะไรให้ถูกต้องก่อนหรือเปล่านี่..ผมไม่แน่ใจนะ แต่ถ้าคุณซื้อรถแล้วและทำเรื่องเรียบร้อยได้ใช้รถรับ-ส่งนักเรียนได้อย่างถูกต้อง ก็ดีใจด้วยครับ เป็นตัวช่วยค่าผ่อนรถที่ดีจะได้ไม่หนักเกินไป

2020.08.20 3:28

ฝน

ไม่รู้ว่าคุ้มมั้ยนะคะ แต่รับส่งนักเรียนต้องระวังด้วยโดยเฉพาะเด็กเล็กๆ เห็นข่าวออกจะบ่อยที่มีคนทิ้งเด้กไว้ในรถจนเสียชีวิตน่าสงสารมากเป็นข่าวที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นเลย มานึกดุแล้วว่าถ้าเกิดกบับลุกหลานเราเราจะทำใจยังไงไหว อนนนั้นอกเรื่องนะคะแต่ก้เกี่ยวกับการรับส่งนักเรียนนะคะ ถ้าอยากทำอาชีพนี้ต้องใส่ใจให้มากๆค่ะ

2020.08.31 12:21

Next_door

@Udom ก็คงแล้วแต่มั้งคะ ว่าเจ้าของกระทู้เขาอยู่จังหวัดไหน ถ้าอยู่ในจังหวัดพื้นที่สีแดงที่เสี่ยงมากๆ ก็คงจะไม่ได้รับส่งนักเรียนแล้วล่ะ เด็กเรียนออนไลน์ แต่ถ้าอยู่ในพื้นที่ทั่วไปที่ไม่ได้เสี่ยงมาก เด็กๆต้องไปโรงเรียนปกตินะ บ้านของเราอยู่จังหวัดน่าน บ้านอยู่ใกล้โรงเรียนด้วย เห็นว่าเด็กยังไปโรงเรียนปกติ แล้วก็มีรถตู้รับส่งเด็กเยอะ ช่วงนี้หน้าฝนด้วยค่ะ

2021.09.29 14:33

วันวิสาข์

คิดให้ดีก่อนนะคะ ว่าจะเอามารับส่งนักเรียนไหม เพราะความรับผิดชอบของรถส่วนักเรียนค่อนข้างที่จะสูงเลยนะคะ ต้องคิดให้ดีๆคะ แต่ เราถามก่อนได้ไหมคะ ว่า เวลาที่จะเดินทางไปไหน ทุกๆคนในบ้านจะไปพร้อมๆกันเลยเหรอคะ แล้ว ที่บอกว่านั้งไม่พอคือ แค่เวลาไปเที่ยวไหมคะ ถ้าเป็นแบบนี้ เราว่าไม่ต้องออกหลอกคะ เหมารถน่าจะคุ้มกว่าคะ แถมไม่เหนื่อยด้วย

2021.10.14 15:29

Anny an

ถ้าแถวบ้านที่คุณอยู่มีนักเรียนหลายคนที่ผู้ปกครองไม่สะดวกรับ-ส่งบุตรหลานที่โรงเรียนด้วยตัวเอง ก็น่าทำค่ะรถรับ-ส่งนักเรียนน่ะ ตอนเด็กๆเราก็เคยนั่งรถรับ-ส่งเหมือนกัน คุณลงทุนซื้อรถตู้ไปหรือยัง ช่วงที่ผ่านมาจนถึงตอนนี้โรงเรียนปิด คนที่ทำอาชีพขับรถรับ-ส่งเด็กนักเรียนคงลำบากแย่ ถ้ามีอาชีพอื่นรองรับก็ดีไปนะคะ

2021.10.16 8:38

ภูมินารถ

ความคิดดีครับ ไหนๆมีรถแล้วก็เอามันมาส่งตัวมันเองครับ แต่ต้องถามก่อนนะครับว่า ปกติแล้วเป็นคนที่รักรถไหมครับ เพราะรับส่งนักเรียนต้องทำใจเลยนะครับว่ารถของพี่จะเป็นรอยแน่นอนครับ ถ้ารับได้ก็เอาเลย แต่ อย่าออกมาตอนนี้นะครับ เพราะเด็กๆยังไม่ได้ไปโรงเรียนเลยครับ เห็นบอกว่าจะเปิดวันที่ 1พ.ย. นี้ แต่ได้ข่าวว่าเลื่อนไปอีกแล้ว

2021.10.28 14:28

Dari ka

ตอนนี้ เจ้าของกระทู้อาจจะซื้อรถตู้มาแล้วหรือว่ายกเลิกการซื้อรถตู้ไปแล้วก็ได้ แต่ขอเราแสดงความคิดเห็นกับคำถามของเจ้าของกระทู้หน่อยนะคะ ที่ถามมาว่า "เอารถตู้มาวิ่งงานส่งนักเรียนด้วย เพื่อช่วยค่าผ่อนต่อเดือนจะดีไหม คุ้มไหม?" เราว่าเป็นความคิดที่ดีมากค่ะ ค่างวดรถตู้เดือนนึงแพงด้วย มีช่องทางหาเงินมาจ่ายค่ารถยิ่งดีเลยค่ะ

2021.10.29 13:46

อมรเทพ/-๓

ขอเป็นอีกเสียงครับ ถ้าในสภาพการณ์ปกติ ทำเลยครับ แต่ในช่วงโควิด 19 แบบนี้มีความเสี่ยงมาก ซื้อรถตู้มาได้แต่ขออย่าเป็นป้ายแดงนะครับ เอาแค่คันละ 2-3 แสนบาทก็น่าจะพอหาได้ครับ รับ-ส่งนักเรียน ไม่ต้องทำอะไรมาก แค่มีแอร์มีที่นั่งให้เด็กๆก็น่าจะพอแล้ว ถ้าเราแต่งสวยๆเด็กๆอาจชอบใจรื้อโน่นดูนี่ เอาแบบธรรมดาดีกว่าครับ

2022.01.25 15:39

เอกพันธ์

เราอาจจะคิดไม่เหมือนกับท่านอื่นนะครับ เราคิดว่ารถตู้เอามารับส่งนักเรียนนั้งได้เต็มที่ตามที่กฏหมายกำหนดก้ได้แค่ 13-15 คนเท่านั้นเอง แล้วค่าจ้างของเราอาจจะต้องคิดแพงกว่าคนอื่นๆด้วย ทไมไม่รองๆหารถยนต์ที่เป็นรถโดยสาร นั้งได้ประมาณ 20-30 คนดูละ ถ้าเป็นรถแบบนี้เราสามารถทำรายได้ได้ดีกว่านะ แถมน่าจะมีหลายคนที่ใช้ด้วย

2022.03.31 7:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี