Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ห้างหุ้นส่วนสามัญVSคณะบุคคล

ตอนนี้เราอยากทราบเกี่ยวกับเรื่องนี้มากๆเลยอะค่ะ อยากทราบว่ามันแตกต่างหรือเหมือนกันยังไง เพราะเราสนใจในเรื่องนี้มากๆ ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมไม่ไปหาในเน็ต55555 แต่อยากให้เพื่อนๆอธิบายให้เข้าใจให้ทีค่ะ อยากทราบมากจริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rogelio

ถ้าหากถามว่าคณะบุคคลนั้นแตกต่างกับห้างหุ้นส่วนตรงไหน ผมขอตอบว่าคณะบุคคลกับห้างหุ้นส่วนนั้นต่างกันที่วัตถุประสงค์ครับ คณะบุคคลนั้นไม่จำเป็นที่จะต้องมีวัตถุประสงค์ เช่น เป็นกรรมสิทธิร่วมในที่ดิน แต่ในทางห้างหุ้นส่วนนั้นต้องมีว้ตถุประสงค์ที่แสวงหาผลกำไร ในการทำสัญญาครับ

2019.08.01 8:47

Robin

ความหมายของคณะบุคคลนั้นก็คือ บุคคลธรรมดาตั้งแต่2คนขึ้นไปตกลงเข้าชื่อกัน เพื่อทำกิจการร่วมกัน โดยที่มีวัตถุประสงค์จะแบ่งผลกำไรที่ได้จากกิจการที่ทำนั้น โดยถ้าคนท่เป็นสมมีภรรยาจะไม่สามารถเป็นคณะบุคคลในทางภาษีได้ แต่สามารถเป็นคณะบุคคลได้ทางตามภาษีธุรกิจเฉพาะ

2019.08.01 8:48

สุรี

หากถามถึงความหมายของห้างหุ้นส่วนนั้นนั่นก็คือความหมายของห้างหุ้นส่วนสามัญคือสัญญาซึ่งบุคคลตั้งแต่2คนขึ้นไปตกลงเข้าชื่อกันเพื่อทำกิจการร่วมกันด้วยประสงค์ที่จะแบ่งปันผลกำไรอันจะพึงได้แก่กิจการที่ทำนั้นและผู้เป็นหุ้นส่วนหมดทุกคนจะต้องรับผิดชอบร่วมกันเพื่อหนี้สินทั้งปวงของห้างหุ้นส่วน

2019.08.01 8:49

สมร

ประโยชน์ของการจัดตั้งคณะบุคคลนั่นก็คือกระจายฐานรายได้ ทำให้อัตราการที่เราจะเสียภาษีนั้นมันมีจำนวนที่น้อยลงเป็นการกระจายรายได้ออกหลายๆกอง(อัตราต่ำลง) ต่อมาก็คือส่วนที่แบ่งกำไรนั้นไม่ต้องมาคิดรวมกับภาษี ก็คือ คณะบุคคลต้องไปเสียภาษีของคณะบุคคลก่อน แล้วส่วนที่เหลือหลังการเสียภาษีแล้วนำมาแบ่งกัน ส่วนที่แบ่งกันนั้นไม่ต้องมาคำนวนรวมกับการเสียภาษี

2019.08.01 8:50

Prawanwit

ห้างหุ้นส่วนสามัญไม่จดทะเบียน ต้องมีหลักฐานก็จะจดได้แต่ใบทะเบียนพาณิชย์เท่านั้นเพียงแค่ทำหนังสือจัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญ แล้วไปขอบัตรประจำตัวผู้เสียภาษีกับทางกรมสรรพากร ก็จะมีขั้นตอนและวิธีการเหมือนกับการจดคณะบุคคลทุกประการ คณะบุคคล กับ ห้างหุ้นส่วนสามัญ เหมือนกันทุกประการ ยกเว้นวัตถุประสงค์ในการดำเนินธุรกิจเท่านั้นครับ คณะบุคคลไม่มุ่งเน้นแสวงหากำไร ในขณะที่ห้างหุ้นส่วนสามัญมุ่งเน้นการแสวงหากำไรครับ

2020.03.13 7:13

สิงห์

หรือห้างหุ้นส่วนสามัญสามารถมีหลายคนในการร่วมหุ้นส่วนกลางซึ่งจะได้รับผลกำไรหลายๆคนครับ คือตรงนี้ดีเมื่อเราจำเป็นต้องจ่ายภาษีสรรพากรก็มีการแชร์กันออกไปหรือ ในกรณีที่ขาดทุนก็มีหลายคนร่วมรับผิดชอบครับไม่ต้องรับผิดชอบคนเดียว คืนนี้เป็นจุดดีและจุดต่างของคณะบุคคลก็คือเมื่อเกิดผลได้ผลเสียก็จะได้รับเต็มๆหรือขาดทุนก็จะโดนคนเดียวเลยครับซึ่งมีคนน้อยกว่า

2020.04.27 5:40

แตงหวาน

เราเองรู้จักคณะบุคคลนะคะ ห้างหุ้นส่วนจำกัดเราเองก็รู้จักชื่อเคยได้ยินอยู่เหมือนกัน แต่ห้างหุ้นส่วนสามัญนี่เพิ่งจะเคยได้ยินค่ะ ตอนแรกเราไม่สนใจนะคะ เพราะเห็นคำถามนี้แล้วก็นึกสนใจขึ้นมาเหมือนกัน ห้างหุ้นส่วนสามัญคืออะไร แล้วมันต่างจากคณะบุคคลตรงไหน อ่านความเห็นของคนอื่นคนอื่นๆเข้าไปก็เลยถึงจะเข้าใจได้นี่ล่ะคะ แต่ส่วนใหญ่แล้วก็เพื่อผลประโยชน์กัน ใช่ไหมคะ

2020.07.12 21:20

เบน

ห้างหุ้นส่วนสามัญมีข้อดีก็คือ ทำให้มีเงินทุนประกอบกิจการมากกว่าการเป็นเจ้าของแค่คนเดียว และทำให้มีความเสี่ยงน้อยกว่า เพราะมีหุ้นส่วนช่วยจ่ายในกรณีที่เกิดการขาดทุน สามารถที่จะจัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญง่าย และปิดกิจการห้างหุ้นส่วนสามัญง่ายด้วย แต่ถ้าหุ้นส่วนถอนตัวหรือเสียชีวิต ความเป็นห้างหุ้นส่วนจะถูกปิดตัวลงทันที และมีความน่าเชื่อถือน้อย

2020.07.25 8:30

ดอกหญ้า🌿

แหมๆๆ เจ้าของกระทู้เข้าใจหยอดนะคะ "ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมไม่ไปหาในเน็ต55555 แต่อยากให้เพื่อนๆอธิบายให้เข้าใจให้ที" อยากมีเพื่อนคุยล่ะสิ แล้วก็กันคนอื่นจะมาว่าใช่มั้ยล่ะว่าสงสัยเอง ทำไมไม่ไปหาข้อมูลเอง 555 คำหยอดได้ผลนะคะดูสิมีคนช่วยหาข้อมูลเข้ามาตอบกันเยอะเลย คงหายสงสัยพร้อมกับได้คำตอบชัดเจนแล้ว สบายใจนะคะ

2020.08.21 15:14

โบว์

ความจริงแล้วต้องเข้าใจใหม่นะค่ะว่า ห้างหุ้นส่วนสามัญ จะมีสองสถานะค่ะ คือแบบจดทะเบียนกับไม่จดทะเบียน ที่ไม่จดทะเบียนจะเรียกว่า ห้างหุ้นส่วนสามัญไม่จดทะเบียน แต่ถ้าแบบจดทะเบียนจะเรียกว่า ห้างหุ้นส่วนสามัญนิติบุคคล ซึ่งสองแบบนี้ต่างกันในรูปแบบของตัวตน แบบสามัญจะไม่มีตัวตนแยกหันในหุ้นส่วน พูดง่ายๆคือทั้งหมดเป็นหนึ่งเดียว แต่แบบนิติบุคคล จะมีตัวตนแยกต่างหากจากหุ้นส่วน ดังนั้นถ้าเกิดกรณีการฟ้องร้องขึ้นมา แบบนิติบุคคลจะทำง่ายกว่าค่ะ

2020.08.23 10:9

Tanan

ไม่เป็นไรหรอกครับ อยากรู้อะไรก็ถามมาตั้งกระทู้ถามได้ แม้ว่าคุณสามารถจะหาคำตอบจากการค้นหาตามเว็บไซต์ได้ก็ตาม แต่ก็เข้าใจนะว่าบางทีไม่ได้อยากได้ข้อมูลเฉยๆไง อยากได้แบบความคิดเห็นของคนอื่นๆด้วย ซึ่งดูจากคอมเม้นท์ข้างบนแล้ว ผมว่าเจ้าของกระทู้คงได้ทั้งคำตอบที่เป็นข้อมูลและความคิดเห็นส่วนตัวของคนอื่นๆไปละครับ

2021.07.27 15:25

อดิเทพ

เวบนี้ดีนะครับ เพื่อนๆอยากได้ความรู้ทั้งๆที่หาอ่านได้แบบเข้าใจตามเวบต่างๆ เพื่อนๆก็ไม่ได้ตำหนิหรือว่าบ่นอะไรเลยนะครับ ชอบเข้สมาอ่านก็เพราะแบบนี้แหละครับ ไม่ค่อยเจอคำที่ไม่สุภาพเลยครับ ส่วนใหญ่ตอบแบบให้ความรู้จริงๆ ผมว่าเวบนี้ มีแต่คนที่ เจริญแล้วแน่ๆครับ เพราะเวบอื่นๆที่ผมเคยเข้าไป ด่ากันยับ เลยครับ

2021.08.12 4:34

ไอ้เสือ

ผมเห็นว่าในเว็บไซต์นี้มีบทความเกี่ยวกับการเงินเยอะ แนะนำเรื่องการลงทุนก็เยอะนะครับการทำธุรกิจก็มี แนะนำจขกทลองหาบทความในเว็บไซต์นี้เกี่ยวกับเรื่องนี้อ่านดูไหม? คิดว่าจะได้ข้อมูลชัดเจนมากกว่า มากกว่าใน Comment นะ เพราะว่าเท่าที่อ่านคอมเม้นมาก็เป็นคำตอบสั้นๆ คิดว่าน่าจะมีนะครับบทความ

2021.09.21 15:51

superman

ไม่ทราบว่าจขกทอยากจะรู้ไปเพื่ออะไรหรอครับ เผื่อผมจะได้เอาความรู้ไปใช้กับตัวผมเองบ้าง เช่น ความรู้พวกนี้เกี่ยวกับเรื่องการเสียภาษีรึเปล่าครับ?? ผมก็อยากรู้เหมือนกันนะครับว่า คณะบุคคลกับ ห้างหุ้นส่วนสามัญ เค้ามีการเสียภาษีต่างกันหรือไม่อย่างไร?? ถ้ามีคนมาอ่านเมนท์ผม ยังงัยช่วยแนะนำทีนะครับ กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ยู่ครับ

2022.01.13 10:30

ธีระยุทธ

ผทคิกว่าที่เจ้าของคำถาม เขาถามเรื่อวนี้น่าจะเป็นเพราะว่าเรียนหนังสือแล้วก็ต้องทำงานเกี่ยวกับสองตัวนี้หรือเปล่าครับ ที่ต้องอธิบายความแตกต่างของสองตัวนี้ จำได้ว่าตอนที่เรียนบัญชี ก็จะมีการให้เราไปหาข้อมูลแบบนี้แหละครับ ตอนนั้นกว่าจะหาความหมายได้ต้องค้นเยอะเลย แต่เดี่ยวนี้แค่หาในอินเตอร์เน็ตแบบนี้ก็สามารถหาคำตอบได้แล้ว

2022.02.10 14:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

มีปัญหาเรื่องเงินกับแฟน

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ค่าใช้้จ่ายส่วนตัวของคุณผู้หญิงมักจะมีอะไรบ้าง?

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

วางแผนการเงินเรื่องการมีลูกก่อนแต่งงาน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี