Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กู้เงินธนาคารแล้วไม่จ่ายคืนคนค้ำประกันต้องรับผิดชอบไหมครับ

ผมอายุ 38 ปีครับ ทำงานเป็นพนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ผมมีเรื่องค่อนข้างหนักใจอยากจะขอคำแนะนำเพื่อนๆหน่อยครับ คือผมได้ไปเซ็นค้ำประกันการกู้เงินสินเชื่อส่วนบุคคลให้กับเพื่อนครับ อยากจะสอบถามว่าเกิดเพื่อนไม่ยอมจ่ายหนี้ หรือหนีหนี้ไป ตัวผมซึ่งเป็นผู้ค้ำจะต้องมาจ่ายแทนจนหมดไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

New

แน่นอนครับ หากผู้กู้ไม่ยอมชำระหนี้จะด่วยเหตุใดก็ตาม คนค้ำต้องชดใช้หนี้ที่เหลือแทนครับ ไม่มีเงินก็ต้องขายทรัพย์สินที่มีนำเงินคืนให้ธนาคารครับ เสมือนคุณเป็นหนี้เองเลยล่ะครับ คุณไม่สามารถปฎิเสธอะไรได้ทั้งนั้น เพราะจะมีหมายศาลสั่งมาเลยครับ เพราะฉะนั้นจึงไม่มีใครจะยอมมาค้ำประกีนการกู้ให้หรอกครับถ้าไม่ใช่ญาติพี่น้องของเรา เพราะมันเดือดร้อนครับ

2020.01.24 7:35

Douglas

คนค้ำต้องรับผิดชอบส่วนที่เหลือทั้งหมดครับ ไม่มีเงินจ่ายคืนก็ต้องขายทรัพย์สินที่มีเป็นเงินมาใช้แทนเค้าครับ การที่จะเซ็นค้ำประกันให้ใครๆจึงไม่มีใครอยากจะมาทำให้ครับ เพราะเราไม่รู้ว่าอนาคตจะเกิดอะไรขึ้นกับคนที่เราไปค้ำให้ เกิดผิดพลาดอะไรขึ้นมาผู้ค้ำเดือดร้อนครับ เข้าข่ายสุภาษิตที่ว่าเนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง เอากระดูกมาแขวนคอครับ

2020.01.24 7:35

อาณัติ

เราต้องมาดูหน้าที่คนค้ำประกันก่อนว่าทำอะไรบ้าง ผู้ค้ำประกัน คือ บุคคลที่เซ็นสัญญาว่าจะชำระหนี้ให้แก่เจ้าหนี้ถ้าหากลูกหนี้ไม่ยอมชำระหนี้ตามที่กำหนด พูดง่ายๆ ก็คือ ผู้ค้ำประกันต้องชำระหนี้แทนลูกหนี้ในกรณีที่ลูกหนี้ผิดสัญญาไม่จ่ายค่างวด นั้นแสดงว่าถ้าเพื่อนคุณเบี้ยวหนี้ตคุณก็ต้องทำหน้าทีของคุณแล้วละครับ ขออย่าให้เพื่อนคุณอย่าเบี้ยวหนี้นะครับ

2020.04.28 13:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

น้องที่ทำงานเป็นหนี้นอกระบบ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี