Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กองทุนเงินฉุกเฉินสำหรับครอบครัวสำคัญและจำเป็นรึเปล่าคะ?

ครอบครัวของดิฉันค่อนข้างจะไม่มีปัญหาสุขภาพ ไม่มีใครต้องเจ็บป่วยถึงขั้นต้องนอนโรงพยาบาลคิดว่าไม่จำเป็นต้องเก็บเงินเผื่อฉุกเฉิน ไม่ทราบว่าดิฉันคิดผิดไปรึเปล่าคะ จึงอยากทราบว่ากองทุนเงินฉุกเฉินของครอบครัวจำเป็นมั้ยคะขอคำแนะนำหน่อยค่ะ.

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nawin

เรื่องของอนาคตไม่มีใครสามารถรู้ล่วงหน้า หรือกำหนดได้ว่าจะเป็นอย่างไร คำว่าเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดอาจเกิดได้กับทุกคน ทุกที่ ทุกเวลา ไม่ว่าเกิดกับใคร มีผลกระทบต่อครอบครัวแน่นอน ส่วนตัวคิดว่า กองทุนเงินฉุกเฉินสำหรับครอบครัวเป็นสิ่งจำเป็นและสำคัญมาก ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา เงินฉุกเฉินช่วยได้จริงๆ เราจะได้ไม่ต้องกังวลหรือวิ่งหายืมเงินจากที่อื่นให้วุ่นวาย.

2019.08.01 12:26

Kananat

จริงๆแล้วการเก็บเงินเผื่อเอาไว้สำหรับฉุกเฉินเป็นสิ่งสำคัญนะ และก็ทำไม่ยากด้วย เพียงแต่ว่า เราต้อง ทำให้ได้ทุกวัน สม่ำเสมอ อย่าคิดว่า มีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นสำคัญกว่า บางคนคิดว่า ต่องจ่ายหนี้ก่อน จริงๆแล้วเราสามารถทำไปพร้อมๆกันได้ และพยายามมองว่า การเก็บเงินเป็นเรื่องง่ายๆ และสนุก เหมือนกับตอนที่เราจ่ายเงินนั่นแหล่ะ เมื่อเรามีความสุขกับการจ่าย เราควรมีความสุขในการเก็บเงินด้วย.

2019.08.01 12:27

Rodger

ถามว่าสำคัญไหมก็สำคัญเลยครับ ขึ้นอยู่กับว่าครอบครัวของคุณมีปัญหาการเงิน หรือว่าสามารถจ่ายสำหรับกองทุนฉุกเฉินได้ไหม คือถ้าไม่ลำบากมากมาย ก็ทำไว้เถอะครับเพราะเราไม่รู้ว่าอนาคตจะเกิดอะไรขึ้นกับตัวเรา เพราะถ้าเกิดในกรณีที่ต้องทำการรักษาขั้นรุนแรง เราอาจจะต้องจ่ายมากมาย แต่ถ้าเราทำกองทุนฉุกเฉินไว้ก็จะเป็นประโยชน์กับตัวเราในตอนนั้นได้

2020.04.28 11:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตร

การมีลูก

ทำไมไม่ควรใส่ถุงมือให้เด็กทารก

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี