Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเด็กชอบดึงผม

หนูเห็นน้อง เป็นลูกของน้าหนูเองค่ะ อายุประมาณสักสี่เดือนได้ เวลาน้าอุ้มน้องหรือหนูอุ้ม น้องชอบดึงผมค่ะ เผลอไม่ได้ เจ็บเลย เคยเห็นเด็กคนอื่นก็เป็นแบบนี้ คงเป็นปกติแหละ แต่หนูอยากรู้ว่าทำไมเด็กวัยนี้ถึงชอบดึงผมคนอุ้มล่ะคะ ช่วยตอบข้อสงสัยหนูด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Napatthorn

นอกจากดึงผมแล้ว เด็กวัยนี้ชอบมองดูอะไรที่วิบวับด้วย เช่น เครื่องประดับที่คนอุ้มใส่ หรือนาฬิกา เด็กเห็นก็จะคว้าจับ คว้ามาอม หรือจ้องมองอย่างสนใจ เพราะเขาเริ่มจะมีปฏิสัมพันธ์กับคนรอบข้างและสนในสิ่งแวดล้อมรอบตัวเขา เราสามารถช่วยเด็กให้มีพัฒนาการที่ดียิ่งขึ้นได้ ถ้าใช้ของเล่นที่เหมาะกับวัยของเขาค่ะ

2020.01.24 7:35

กล้าหาญ

อย่างแรกเลยนะคะ คุณพ่อต้องให้ลูกดื่มนมและกินอาหารที่มีประโยชน์ตามปริมาณและตามวัยที่เขาต้องการค่ะ เมื่อลูกสุขภาพดี พัฒนาการด้านอื่นๆก็จะดีด้วยแน่นอนค่ะ สัมผัสเขาด้วยความรัก เอาใจใส่ ใกล้ชิดกับลูก เล่บกับลูกบ่อยๆค่ะ ฝึกให้เขาเอื้อมมือคว้าของ หรือใช้สายตาในการมองสิ่งต่างๆค่ะ

2020.01.24 7:35

Kittipon

ถ้าลูกดึงผมบ่อยๆไม่ดีนะครับ ในหนังสือเล่มหนึ่งบอกครับว่า พฤติกรรมดังกล่าว อาจฟังดูแล้วปกติ แต่แท้จริงแล้ว เป็นความผิดปกติหรือโรคบางอย่างที่เราเรียกกันว่า “โรคดึงผม” เป็นพฤติกรรมที่มีปัญหาด้านอารมณ์แอบแฝงอยู่ ซึ่งเด็กที่แสดงอาการเช่นนี้ ส่วนใหญ่แล่วจะไม่คอยพูดค่ะ มีความอดทน และไม่ค่อยแสดงออกเท่าไหร่ ถ้าเป็นแบบนี้ต้องดูเขาดีๆนะครับ

2020.05.22 6:50

Veeranut

ตรงนี้เราเคยถามคุณหมอนะคะ เค้าบอกว่ามันเป็นพฤติกรรมในเด็กเล็กที่อายุประมาณ3-5เดือนค่ะ เค้าจะเริ่มเรียนรู้วิธีการใช้มือและนิ้วมือของตัวเอง จะสังเกตุได้ว่าบางครั้งน้องจะชอบคว้าหรือจับสิ่งของต่างๆที่อยู่รอบๆตัว ซึ่งเราเองก็ไม่ชอบค่ะพฤติกรรมแบบนี้ของลูก(ดึงผมดึงแว่นเรา) แต่เป็นปกตินะคะไม่ได้ผิดปกติแต่อย่างใด ถือว่าเป็นโอกาสที่ดีเลยคะที่จะฝึกให้ลูกให้ถือขวดนมด้วยตัวเองในช่วงนี้

2020.07.13 8:45

สุ

เด็กวัยนี้ถ้าของดึงผม ฉันคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดานะคะ เพราะเด็กเริ่มเรียนรู้ที่จะจับสิ่งของ ซึ่งเป็นการพัฒนาการของเด็กที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ แต่ถ้ามีอายุมากขึ้นถ้าเขาชอบดึงผมตัวเองอาจจะเป็นได้ว่าเขารู้สึกไม่สบายตัว แต่ถ้าเขารู้สึกดีขึ้นเขาจะหยุดเอง หรือในอีกกรณี ถ้าเด็กดึงผมเป็นประจะจนหัวล้านเป็นหย่อมๆ คุณพ่อคุณแม่จะต้องพาลูกไปหาหมอดูนะคะ

2020.07.20 7:22

Irean_Puk

หลานเป็นเหมือนกันเลยค่ะ เรารำคาญมาก อยากตีมากๆ คือไอ้เราก็อยากจะอุ้มเล่นๆ สักพักเเต่มาดึงผมตลอดเลย จะเเก้ยังไงได้บ้างคะ เเต่เเม่ของหลานบอกว่าเดี๋ยวสักพักอีกสี่ห้าเดือนเดี๋ยวจะหยุดดึง เเต่เรามาอ่านเเล้วน่าจะไม่ไหมคะ ไอ้เราก็เเก้หลายทางเอาของเล่น เอาตุ๊กตาให้จับก็เเล้วเเต่มันไม่เอา จะดึงผมเราอย่างเดียวเลย จนตอนนี้เราเองรู้สึกไม่อยากอุ้มเด็กคนไหนเลยค่ะ

2020.08.11 19:44

เงาะป่า

เอิ่ม งง งงนะครับกับเรื่องนี้ เอ๊ะมาเจอคำถามอย่างนี้ในเว็บไวด์ทางการเงินได้ยังไงหว่า ไม่เกี่ยวกับเรื่องเงินเลยนะเนี่ย ตอนอ่านๆไปแรกก็สงสัยว่าเราเองที่เข้ามาผิดที่ หรือคนอื่นๆที่เข้ามาถามมาตอบจะสับสน แต่ดูไปดูมาก็ไม่ผิดนี่ นี่ก้เว็บไซด์การเงินนี่หน่า แต่ผมก็ยังอ่านทุกๆคอมเม้นท์นะตลกดีคนถามก็ถามไปได้ คนตอบก็ตั้งใจตอบซะด้วย แต่มากันผิดห้องนะครับคูณณณณ

2020.08.27 10:29

ช้าง

ไม่ต้องงงไปหรอกครับเพราะว่า เนื่องจากผมเป็นอะไรที่เด็กสามารถคว้าได้ง่าย ทำให้เด็กชอบจับและดึง เป็นอัตโนมัติของมือเด็กอยู่แล้วที่จะทดสอบความสามารถในการดึง ไม่ว่าจะเอาอะไรให้เขาเขาก็ดึงหมดแหละครับ แต่ว่าพอดีตอนที่อุ้มนั้นหน้าและมือของเขาจะไปอยู่ตรงที่ผม เขาก็เลยดึงผม แต่ถ้าหน้าแล้วมือของเขาไปอยู่ที่อื่นเขาก็จะดึงอย่างอื่นครับ

2020.10.14 14:57

อรรถพล

ตอนแรกๆ คิดว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ เวลาที่เด็กมาดึงผมเรา ที่ไหนได้ เป็นโรคอย่างหนึ่งเหรอครับ ไม่เคยทราบมาก่อนเลยนะครับ แบบนี้ต้อวรีบบอกที่บ้านให้พาหลายไปพบหมอแล้วละครับ จะได้รีบรักษาได้เนิ่นๆครับ กลัวว่าจะติดกลายเป็นนิสัยไปนะครับ ไม่เคยคิดเลยครับ ว่าอาการี่เราเจอเด็กทำแบบนี้ เราคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดา ซะอีก

2021.09.30 6:12

ขวัญฤดีKw

เราคิดว่าเป็นเรื่องปกติเสียอีก หลานของเราเวลาที่เราเอามานอนด้วยก็มักจะดึงผมของเราคjะ ดึงจนเขาหลับนัjนแหละ ตอนแรกคิดว่าเป็นปกติ ดีนะที่เราเข้ามาอ่านว่าอาการแบบนี้มันเป็นโรคชนิดหนึ่ง แล้วเราขอทราบได้ไหมคะว่าถ้าเป็นแบบนี้บ่อยๆ เรามีวิธีการป้องกันหรือว่ารักษาไหมคะ เราเริ่มชักที่จะกังวลแล้วกลัวว่าจะติดไปจนโต

2022.01.25 15:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตร

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

การมีลูก

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี