Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเคล็ดลับสำหรับนักศึกษาไหมค่ะ ช็อปอย่างไรให้เงินเหลือ!!

หนูอายุ 22 ปีค่ะ เป็นนักศึกษาชั้นปีสุดท้ายที่มหาวิทยาลัยราชภัฏกาจนบุรี แต่ว่ามาฝึกงานที่กรุงเทพค่ะ พอมาอยู่เมืองกรุงอยู่ยากมาก มีแหล่งช็อปปิ้งเพลินไปหมด ห้องพักเราอยู่ใกล้ห้างใหญ่ชื่อดังด้วย เดินแทบทุกวัน ตอนเนี่ยอยากแก้ปัญหาเรื่องนึงมากๆเลยค่ะ ช็อปอย่างไรให้ตังค์เหลือค่ะพี่ๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chuchai

เนื่องจากเป็นนักศึกษาอยู่ เงินยังหาเองไม่ได้ ต้องวางงบประมาณที่ต้องใช้ในการช็อปปิ้งแต่ละครั้งเลยค่ะ เช่น วันนี้ฉันจะช็อปปิ้งด้วยเงิน 1000 บาทเท่านั้น หมดแล้วหมดเลย ห้ามช้อปต่อ เป็นต้น เราทำสิ่งนี้เพื่อป้องกันไม่ให้งบบานปลายและลิมิตการใช้จ่ายแต่พอดี อันนี้พี่ว่าดีนะ

2020.01.24 7:35

Earn

ช้อปปิ้งไม่ใช่เรื่องที่ผิดครับ แต่จะผิดตรงที่ไม่วางแผน ดังนั้น ต้องลิสต์รายการสิ่งของเถิดนะคนดี เพราะจะทำให้เราโฟกัสเพียงสิ่งที่เราต้องการเท่านั้น และไม่วอกแวกไปกับสิ่งล่อตาล่อใจอย่างอื่น จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจกับคำว่า “รู้งี้ไม่ซื้อดีกว่า” เพราะรู้อะไรไม่สู้ รู้งี้จริง ๆ ครับพี่ว่า

2020.01.24 7:35

Abagail

ช้อปอย่างไรให้ตังค์เหลือ? น้องก็อย่าช้อปจนเงินหมดสิคะ จะรู้ได้ยังไงว่าเงินใกล้จะหมดหรือยัง..ก็ต้องทำบัญชีค่ะ จากเงินที่น้องได้มาหักค่าใช้จ่ายจำเป็นที่ต้องจ่ายประจำแล้วน้องจะรู้ว่าเหลือเงินที่ใช้จ่ายได้กี่บาท ต้องใช้วันละเท่าไหร่ จากนั้นก็ง่ายๆเลย ทำตารางบันทึกรายรับ-รายจ่าย อย่างที่เราเคยเรียนตอนเด็กๆนั่นแหละ นี่จะทำให้เรารู้ว่าในแต่ละวันใช้เงินเกินไปแล้วมั้ย เหลือตังค์เท่าไหร่ จะได้ยั้งใจทันค่ะ

2020.04.24 14:14

อาม

ช็อปในออนไลน์ครับเงินเหลือแน่นอน ไม่ก็ช็อปช่วงที่เขาลดราคาครับ แต่ถ้าหากทำไม่ได้ก็ถ้ามีเงินไปเท่าไรก็ให้หักเงินตอนนั้นเป็น70ส่วนกับ30ส่วนครับ โดย70ส่วนใช้ได้ตามสบายเลยครับ แต่ใน30ให้คิดไว้เสมอครับว่าถ้าไม่เดือดร้อนจริงๆห้ามหยิบออกมาใช้ครับ ซึ่งวิธีนี้ผมใช้กับตัวเองแล้วได้ผลนะครับ คุณเจ้าของกระทู้ก็ลองเอาไปทำตามได้นะครับ

2020.10.07 7:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี