Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมกำลังจะไปสัมภาษณ์งานกับบริษัทที่หมายตาครับ จะเตรียมตัวอย่างไรให้มั่นใจมากขึ้นครับ

สัมภาษณ์งานไม่ว่าครั้งแรกหรือครั้งที่เท่าไหร่ ผมก็ยังตื่นเต้น และหวั่นๆครับ กังวลไปก่อนว่าฝ่ายบุคคลจะโหดแค่ไหน เขาจะรับเราไม๊น๊า กลัวไม่สามารถประคองสติช่วงสัมภาษณ์งานได้ ผมต้องเตรียมตัวอย่างไรให้มั่นใจมากขึ้นครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อุบลวรรณ

เราต้องสามารถตอบได้ว่า ตำแหน่งงานนี้ทำไมจึงควรจะเป็นตัวเราครับ! ลองตอบด้วยการนำเสนอประสบการณ์หรือความสามารถดู เช่น ผมตั้งเป้าหมายไว้ว่า จะพัฒนาตัวเองไปในด้านนี้ และมั่นใจว่าจะทำได้ดี เพราะมีประสบการณ์ด้านนี้มา จึงคิดว่าตำแหน่งนี้จึงเหมาะสมกับผม หรือตอบเป็นนัยๆ ว่าชื่นชมและอยากทำงานที่บริษัทนี้มานานแล้ว ประมาณนี้ก็ดีครับ

2020.01.24 7:35

Baroma

ดิฉันคิดว่า ภาษาอังกฤษหรือแม้แต่ภาษาที่ 3 เป็นสิ่งสำคัญมาก เราจึงควรเตรียมตัวตอบคำถามทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ ภาษาจีนด้วยยิ่งดี ซึ่งสามารถเสิร์ชหาได้ทั้งแบบคลิปวิดีโอและแบบบทความ ฝึกฝนบ่อย ๆ นอกจากจะตอบคำถามสัมภาษณ์งานได้แล้ว ยังช่วยพัฒนาทักษะภาษาอังกฤษทางด้านการฟังและการพูดได้ด้วยนะคะ ลองดูค่ะ

2020.01.24 7:35

pop

เราว่าปัญหาของคุณคือ ไม่สามารถระงับความตื่นเต้นได้ คุณเคยสัมภาษณ์งานมาหลายครั้ง รู้ว่าต้องเตรียมข้อมูลและควรจะตอบคำถามอย่างไรให้ทางบริษัทสนใจและรับคุณเข้าทำงานในที่สุด ที่จริงคุณได้เปรียบกว่าหลายคนที่ไม่เคยมีประสบการณ์มันยากเหมือนกัน คุณลองไปหาข้อมูลเกี่ยวกับวิธีที่จะระงับความตื่นเต้นดูนะคะ น่าจะเป็นการแก้ปัญหาตรงจุดมากกว่าค่ะ

2020.04.28 13:14

โบวี่

เราว่าเป็นตัวของตัวเองดีที่สุดค่ะ ยิ่งคุณมีประสบการณ์ในการสัมภาษณ์มาหลายครั้งแล้ว การเตรียมตัวที่ดีเกี่ยวกับสายงานที่คุณสมัครจะช่วยให้คุณตอบด้วยความมั่นใจ และอย่ากดดันตัวเองมากจนเกินไปจะทำให้คุณประหม่าได้ ดังคุณต้องผ่อนคลายหายใจเข้าลึกๆก่อนจะเข้าไปในห้องที่ให้สัมภาษณ์ยิ้มอย่างเป็นมิตร การทำอย่างนั้นจะช่วยลดความประหม่าได้มากทีเดียว

2020.10.06 13:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

มีปัญหาเรื่องเงินกับแฟน

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

All (การทำธุรกิจ)

ห้างหุ้นส่วนสามัญVSคณะบุคคล

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี