Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คอนโดฯห้องเก่าของผมยังผ่อนอยู่ อยากได้ห้องใหม่ ทำยังไงถึงลดภาระเรื่องนี้ลง และควรสนใจรายละเอียดอะไรเพิ่มเติมไหมครับ?

ผมกำลังมีแผนจะเปลี่ยนคอนโดมินเนียมห้องใหม่น่ะครับ กำลังมองหาการทำเรื่องกัูอยู่ แต่ติดตรงที่่ยังมีภาระค่าใช้จ่ายห้องเก่าอยู่นี่ล่ะ ที่ผมคิดหนัก ก็อยากจะจัดการกับห้องเก่าหรือทำประโยชน์กับมันเหมือนกัน จะได้ผ่อนห้องใหม่รอด ผมควรเริ่มยังไงครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Yindee

ประกาศขายห้องเก่าสิครับ แต่ต้องดูราคาตลาดที่ประกาศขายกันอยู่ประกอบการตัดสินใจด้วย ถ้าเราตกแต่งทั้งห้อง ทำเลดี ก็สามารถอัพราคาได้ แต่ก็ต้องมีพวกค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่มากับการขายด้วย เช่น ภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่าย, ค่าโอน ,ภาษีธุรกิจเฉพาะหรือากรแสมตป์ ที่ต้องเอามาประกอบราคาด้วยครับ

2020.01.24 7:35

Aum

หาคนมาเช่า ก็ได้นะคะ แล้วก็ผ่อนเป็นของคุณทั้งสองห้อง แต่ต้องคัดกรองคนเช่าดี ,มีการตกลงเรื่องของการซ่อม​แซม รวมถึงเงินประกัน ระบุไว้ในสัญญาให้พร้อม , ดูเงื่อนไขของนิติคอนโดฯ ให้ดี และ ระวังเรื่องภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา การให้เช่าคอนโดฯ ถือเป็นรายได้ตามมาตรา 40(5) ซึ่งผู้ให้เช่าจะต้องยื่นภาษีปีละ 2 ครั้งน่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

แสงดาว

ถ้าคุณยังผ่อนคอนโดมิเนียมห้องเก่าอยู่แล้วประวัติการผ่อนชำระของคุณ มีชื่อเสียงที่ดีการจะกู้เพื่อผ่อนห้องใหม่ก็ทำได้ไม่ยากค่ะเพียงแต่อาจจะต้องเพิ่มเติมเอกสารหรือ คุณสมบัติอะไรบางอย่างตามที่ธนาคารต้องการ หรือเพื่อที่คุณจะไม่เป็นภาระหรือมีหนี้สินมากเกินไปทั้งห้องเก่าและห้องใหม่ก็อาจจะพยายาม ปลดหนี้ห้องใหม่ให้ได้ก่อนเพื่อที่จะได้ขายห้องนั้นแล้วเอาเงินมาซื้อห้องใหม่ค่ะ

2020.05.25 10:38

Panupong

คุณต้องคำนวณดีๆครับว่าห้องใหม่เท่าไหร่ แล้วคุณคิดจะกู้มาเท่าไหร่ คุณสามารถผ่อนไหวไหมในแต่ละเดือน?? อันนี้คุณต้องคิดคำนวณเอง เดี๋ยวทางธนาคารจะแนะนำคุณเองว่าเค้าจะให้คุณกู้ได้เท่าไหร่ หรือกู้ไม่ได้ จริงๆอยากจะเเนะนำให้ปล่อยห้องเก่าให้คนมาเช่านะครับหรือไม่ก็ขายทิ้งไปเลยถ้าคุณจะไม่เอาห้องแล้ว ภาระจะได้ไม่เยอะเกินไป

2020.07.15 3:17

ถุงเงิน

ฉันว่าคุณควรวางแผนการเงินของคุณก่อนดีกว่าไหมคะ ว่าคุณคิดกับกู้เงินเพิ่มเพื่อจะซื้อคอนโดใหม่ และคุณจะต้องจ่ายเงินผ่อนชำระสองคอนโดรวมรายเดือนละเท่าไหร่ กับรายได้ที่คุณรับต่อเดือน และจะไม่เป็นภาระหนักในการผ่อนงวด คุณอย่าลืมว่าการกู้เงินเป็นระยะผูกพันที่ยาว ถ้าคุณออกมาแบกไว้บนบ่ามันจะหนักมากๆนะคะ ทางที่ดีคุณควรคิดให้รอบคอบนะคะ เพื่อกาลเวลาจะช่วยคุณให้มีทางออกที่ดี

2020.07.19 9:32

ลูกน้ำ34

คอนโดเก่ายังผ่อนไม่หมดแต่อยากได้ห้องใหม่ด้วย ถ้าเป็นเรา เราจะปล่อยเช่าคอนโดเก่าให้ได้ก่อน อย่างน้อยก็มีเงินมาผ่อนตัวมันเองได้ ถ้าไม่รีบร้อนจะซื้อคอนโดใหม่น่ะนะ หาคนเช่าได้แล้วค่อยไปทำเรื่องซื้อคอนโดใหม่ทีหลัง แต่หากต้องขอกู้เงินเพื่อไปซื้อคอนโดใหม่ด้วย ไม่แน่ใจว่าจะได้มั้ย อาจจะเป็นอย่างที่คอมเม้นท์นึงบอกก็ได้นะคะว่าถ้ามีประวัติการชำระเงินดีก็น่าจะขอกู้ได้อีก

2020.08.05 8:34

มีลาภ

อย่างที่บางคนคอมเม้นท์บอกว่าให้ขายห้องเก่า หรือบางคอมมเ้นท์บอกว่าให้หาคนมาเช้าห้องเก่าก็เป็นทางเลือกที่ดีทั้งสองอย่างถ้าคุณอยากได้ห้องใหม่ แต่ส่วนตัวผมผมเชียร์ให้คุรเลือกวิธีการประกาศขายห้องเก่ามากกว่าครับ เพราะไม่ต้องมาค่อยดูแลหรือมีปัญหากับคนที่มาเช่าด้วย เพราะผู้เช่าบางคนอาจจะไม่น่ารักเลยก็ได้ ขายๆไปซะดีกว่าแถมได้เงินก้อนไปซื้อห้องใหม่ด้วยนะครับ

2020.08.30 13:18

นภา

เราไม่เห็นด้วยทั้งสองแบบเลยค่ะทั้งหาคนเช่าหรือประกาศขาย เราว่าทางที่ดีคุณน่าจะคิดว่าจะทำยังไงกับห้องของคุณที่จะให้ดูดีมากขึ้นดีกว่า หรือเปลี่ยนบรรยากาศห้องใหม่ โดยการทำสีใหม่เปลี่ยนย้ายมุมของเฟอร์นิเจอร์เปลี่ยนตำแหน่งที่ตั้งบ้างก็จะทำให้คุณรู้สึกว่าคุณได้ห้องใหม่ซึ่งนั่น เราคิดว่าเป็นวิธีที่จะช่วยคุณไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มมากนัก

2020.10.07 9:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี