Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

คิดจะมีบัตรกดเงินสดต้องดูเรื่องดอกเบี้ยให้ดี เคยเห็นโฆษณาบัตรกดเงินสดของบางธนาคาร บอกว่ามีการคิดดอกเบี้ยคิดตามยอดที่ใช้จริงแบบลดต้นลดดอก ไม่เบิกใช้ไม่เสียดอกเบี้ย อย่างนี้เรียกว่า คำนวณดอกเบี้ยตามวันที่ใช้จริงใช่มั้ยคะ? แล้วบัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบที่ว่ามามั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฉันทนา

เรื่องบัตรกดเงินสด เขาคิดตามยอดที่เราใช้ คะ อย่างถ้าเดือนนั้นเราใช้ประมาณ 1หมื่นบาท บางเจ้าก็จะคิด 100ละ 25 ต่อเดือนคะ แล้วแต่ว่าเราใช้มากใช้น้อยคะ หรือบางเจ้าก็มีวงเงินให้เราใช้ไปเลยคะ แล้วก็คิด ตามวงเงินที่เขาให้เราเลยคะ แต่ละเจ้าบางทีเราก็งงคะว่าคิดดอกเบี้ยแบบไหน แต่ ถ้าเป็นแบบลดต้นลดดอก เราว่าดีนะคะ

2020.11.26 8:27

moomoo

แสดงว่าคุณยังไม่เข้าใจเกี่ยวกับบัตรเงินสดแล้วล่ะ เขาคิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกค่ะ คิดดอกเบี้ยเป็นรายวันเริ่มตั้งแต่วันที่คุณกดเงินออกมาใช้ ดอกเบี้ยลดต้นลดดอกก็หมายถึงว่า ยิ่งคุณจ่ายเร็วเท่าไหร่ ดอกเบี้ยคุณก็จะยิ่งลดลงเงินต้นก็ลดลงด้วย แต่ถ้าให้คุณทิ้งไว้นานๆ ดอกเบี้ยก็จะคิดเป็นวันไปคนก็ลองคิดเอาดูว่ามันจะเยอะขนาดไหน ยิ่งถ้าคนจ่ายแค่ขั้นต่ำนะมันก็ยิ่งทบไปเรื่อยๆอ่ะ

2020.12.10 11:52

@NoonnooN@

การคิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่ดีสำหรับคนที่ชำระเงินอย่างรวดเร็วนะคะ ยิ่งจ่ายเร็วยิ่งเสียดอกเบี้ยน้อย แถมยังเป็นหนี้ไม่นาน แต่ถ้าคนที่จ่ายแต่ขั้นต่ำคงจะแย่น่าดู เมื่อไหร่จะจ่ายหนี้หมดก็ไม่รู้ อย่างนี้แหละ ใครที่อยากจะสมัครพวกบัตรต่างๆมาใช้ ไม่ว่าจะเป็นบัตรเครดิตหรือบัตรกดเงินสด ต้องคิดให้ดีว่าตัวเองจ่ายไหวมั้ย

2021.01.10 14:27

Borriboon&&

บัตรกดเงินสดส่วนใหญ่น่าจะคิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนะครับ ดอกเบี้ยค่อนข้างสูงเพราะตอนสมัครไม่ต้องมีทรัพย์สินหรือบุคคลไปค้ำประกัน มันจะสะดวกหน่อย แต่พอถึงตอนชำระเงินคืนต้องรีบคืนให้เร็วที่สุด จะได้ไม่เสียดอกเบี้ยเยอะและปิดหนี้รอบบิลนั้นได้เร็วด้วย ใครจะสมัครบัตรกดเงินสดใช้ต้องดูสภาพการเงินของตัวเองให้ดีด้วยครับ

2021.03.22 4:59

นันทนัช

บัตรกดเงินสดส่วนใหญ่ ไม่ค่อยจะเจอนะ ที่มีการคิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก ส่วนใหญ่แล้วดอกเบี้ยจะคงเดิมไม่ว่าจะจ่ายไปเท่าไรก็ตาม หลายๆคนพอเจอดอกเบี้ยแบบนี้ ก็คว้าไว้ก่อนละ เพราะว่า มีเงินเยอะหน่อยก็เอาไปจ่ายเกินยอดเงินที่เราต้องจ่ายคืนในเดือนนั้น ทำแบบนี้ ดอกเบี้ยก็จะค่อยๆลดลง ส่วนใหญ่ที่กลัวๆกันก็เรื่องดอกเบี้ยนี่แหละ

2021.09.26 8:40

GGrace

เราได้รู้จักการคิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกมากขึ้นเมื่อมาอ่านกระทู้นี้ คนที่เข้ามาคอมเมนต์ก็ให้ข้อมูลกันดีๆทั้งนั้นเลย โดยหลักของการการคิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกมันดีอยู่แล้ว อยู่ที่ว่าคนที่เป็นหนี้อยู่จะสามารถชำระเงินได้เร็วแค่ไหนถูกต้องมั้ยคะ? ถ้าอย่างนั้นก็ขึ้นอยู่กับตัวของเราเองแล้วล่ะว่าจะได้จ่ายเงินมากขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่า

2022.01.12 7:15

นัดธภูมิ

ดอกเบี้ยของสินเชื่อส่วนใหญ่แล้วเขาจะคิดเราที่ประมาณ 23-27% ต่อปีนะครับ หรือถ้าคิดเป็นเดือนก็ 2.3-2.7 ถือว่าเป็นดอกเบี้ยที่เราสามารถจ่ายได้นะครับ แต่ก็ต้องเป็นคนที่มีวินัยในการเก็บเงินแล้วก็ใช้จ่ายเงินหน่อยนะครับ แต่ที่เพื่อนบอกว่าบัตรตัวนี้เป็นแบบลดต้นลดดอกด้วยถือว่าดีเลยละครับ ส่วนตัวแล้วชอบการคิดดอกเบี้ยในลักษณะแบบนี้มากที่สุดครับ

2022.03.22 3:27

-Kanid-

เห็นคอมเมนต์นึงบอกว่าอัตราดอกเบี้ยการใช้บัตรกดเงินสดคือ ร้อยละ 25 ผมเข้าใจว่าเป็นอัตราดอกเบี้ยต่อเดือน ซึ่งมันแพงมากเลยอะครับ ดีนะที่มาอ่านเจออีกคอมเมนต์นึงบอกว่านั่นเป็นอัตราดอกเบี้ยต่อปี ถ้าคิดเป็นเดือนมันก็จะประมาณร้อยละ 2.5 ค่อยยังชั่วหน่อย ผมไม่เคยใช้บัตรกดเงินสดเลยไม่รู้เรื่องอัตราดอกเบี้ยพวกนี้น่ะครับ

2022.05.26 13:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ฟรีค่าธรรมเนียมเบิกเงินสดล่วงหน้า มันคืออะไร แล้วปกติบัตรอื่นต้องเสียมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี