Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดิฉันยอมรับว่าสะดวกจริงๆ ในการใช้โทรศัพท์มือถือ สแกน QR Code เพื่อเข้าถึงช่องทางอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ เพื่อนๆ คิดว่ามันมีประโยชน์แค่ไหนค่ะ

ยอมรับว่าช่วงนี้ สแกน QR Code บ่อยค่ะ เพื่อรับหรือจ่ายเงินไปยังบัญชีเงินฝาก หรือเพื่อเข้าไลน์ เฟซบุ๊ค หรือเว็บไซต์ต่างๆ รวมถึงเข้าถึงข้อมูลข่าวสารหลายอย่างจากใบปลิวที่ได้รับมา แต่ยังไม่เคยนำมาเพื่อการใช้จ่าย เลยอยากถามว่า ในมุมผู้ซื้อสินค้า กับ มุมผู้ขายสินค้า มันมีประโยชน์อย่างไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Noppakorn

QR Code สามารถรับชำระเงินได้จากทุกธนาคาร คิดค่าธรรมเนียมที่ต่ำ และไม่มีการกำหนดยอดขั้นต่ำ ส่งผลให้การรับชำระเงินด้วย QR Code เหมาะกับร้านค้าทั้งขนาดเล็กและขนาดใหญ่ รวมทั้งผู้ให้บริการต่างๆ อย่างคนขับแท็กซี่ หรือมอเตอร์ไซค์รับจ้าง ก็สามารถรับชำระค่าโดยสารด้วย QR Code ได้ด้วยค่ะ และเป็นประโยชน์มากๆ คือ เป็นตัวช่วยสรุปยอดขาย โดยการรับเงินผ่าน QR Code จะช่วยให้ง่ายต่อการสรุปยอดขาย โดยสามารถสรุปยอดขายแบบรายชั่วโมง รายวัน และรายเดือน ช่วยให้ง่ายต่อการวางแผนการขาย และสต็อกสินค้าของร้านได้ค่ะ

2019.08.01 13:37

thanason

แนะนำว่า ทั้งผู้ซื้อและผู้ขายควรตรวจสอบการชำระเงินทุกครั้ง ตรวจสอบยอดเงินและชื่อผู้รับเงินให้ตรงกับร้านค้าทุกครั้ง ในฝั่งของร้านค้า เมื่อลูกค้าแจ้งว่า ชำระเงินแล้ว ก็ต้องตรวจสอบด้วยว่า การชำระเงินถูกต้องหรือไม่ โดยตรวจสอบได้จาก E-Slip ว่า จำนวนเงิน ชื่อบัญชี หรือรูปหน้า Profile ถูกต้องหรือไม่ อาจดูจากการแสดงยอดเงินโอนเข้าของ Mobile Banking หรือการแจ้งเตือนผ่าน SMS/Notification ที่สมัครผ่านธนาคารก็ได้ครับ

2019.08.01 13:38

Naruesorn

ใช่ค่ะมันดีจริงๆนะคะมันอำนวยความสะดวกให้กับการจ่ายเงินหรือการโอนเงินกันดีมากๆเลยค่ะ แต่ที่สำคัญเลยนะคะเมื่อทำการสแกนแล้วสังเกตว่าเงินที่ได้รับปัจจัยไปนั่งตรงกับจำนวนจริงไหม แล้วปกติแล้วยังไม่มีการเสียค่าบริการในการทำรายการด้วยค่ะผู้ช่วยเราไม่ต้องยุ่งยากมาคอยจดจำหมายเลขบัญชีธนาคารหรือโทรศัพท์มือถืออยู่แค่มีอินเตอร์เน็ตก็สามารถใช้บริการได้แล้วค่ะ

2020.04.29 3:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ค่าใช้้จ่ายส่วนตัวของคุณผู้หญิงมักจะมีอะไรบ้าง?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี