Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมอยากรู้ว่า ถ้ากิจการของเรามีปัญหา เราที่เป็นเจ้าของจะต้องมองอะไรให้ออกบ้างอย่างเร่งด่วนและรีบแก้ครับ

ผมอยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพนี้หรอกครับ เพราะธุรกิจของผมเช่าโรงงานไว้แถบนนทบุรี พูดตรงๆผมก็เป็นคนที่พึ่งเริ่มสร้างเนื้อสร้างตัวขึ้นมา เลยยังไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่องการบริหารและจัดการธุรกิจในด้านที่ละเอียดปลีกย่อยมากนัก แต่ผมอยากมองออกว่า เราจะดูอย่างไรถึงสัญญาณเตือนว่าธุรกิจนั้นๆส่อแววมีปัญหา ครับผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tamarine

ดิฉันก็ขายเสื้อผ้าที่หาดใหญ่ เป็นธุรกิจเกี่ยวกับแฟชั่นหรือสินค้าที่ล้าสมัยได้เร็วก็จะใช้หลักสินค้าที่เข้าก่อน ระบายสินค้าออกก่อน เพื่อให้ระบายสินค้าที่มีโอกาสล้าสมัยออกไปก่อน และลดโอกาสในการด้อยค่าจากสินค้าคงเหลือที่มาจากสินค้าล้าสมัยได้ ส่วนเรื่องการบริหารลูกหนี้การค้า และสินค้าคงเหลือเป็นสิ่งที่จำเป็นต้องทำอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว หรือหากมีสัญญาณจาก กำไร (ก่อนดอกเบี้ย) ไม่เพียงพอต่อดอกเบี้ยจ่ายในแต่ละงวด ก็จะเป็นตัวบ่งบอกที่ชัดเจนว่า กิจการกำลังจะเริ่มมีปัญหาในการชำระหนี้ โดยอาจมีสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากการบริหารสินทรัพย์หมุนเวียนค่ะ

2019.08.01 13:47

Nit

คุณต้องดูสัญญาณจากภาวะเศรษฐกิจ หรือการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วของอุตสาหกรรมน่ะครับ ระมัดระวังการดำเนินธุรกิจหรือการใช้สินเชื่อในภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซา หรืออุตสาหกรรมเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ทำให้กระทบกับกำไร หรือความสามารถในการชำระหนี้ของกิจการได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเงินทุนของกิจการด้วยว่ามีสายป่านยาวมากน้อยเแค่ไหน และควรหมั่นติดตามภาวะการเปลี่ยนแปลงของอุตสาหกรรมด้วย เพื่อให้ปรับตัวได้ทันเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นครับ

2019.08.01 13:48

Abagail

ในฐานะที่คุณเป็นเจ้าของธุกิจ ผมว่าไม่ว่าจะเป็นหน้าใหม่หรือหน้าก่าก็น่าจะมองออกนะครับ ว่า ตอนนี้งานของคุณไปในทิศทางใดบ้าง การที่คุณไม่รู้แบบนี้ นี่แน่ครับคือแววที่จะบอกได้เลยครับว่า อาชีพของคุณกำลังถึงขั้นอันตรายแล้วครับ ตั้งสติสักนิดครับ มองภาพรวมของงานของคุณ ตอนนี้ กำไร ผลประโยชน์เป็นอย่างไรบ้างมันขึ้นหรือมันแย่กว่าตอนเริ่ม

2020.03.18 2:58

Kultilda

วิธีสังเกตุอย่างนึงนะคะคือสังเกตของที่สต๊อกไว้ว่ามีเยอะไหม เพราะว่าค่าใช้จ่ายหรือว่าเงินในการทำธุรกิจก็ต้องจ่ายไปเรื่อยๆแต่ยิ่งถ้ามีของสต๊อกอยู่ในโกดังเยอะนั่นหมายความว่าเงินสดที่เราจำเป็นต้องได้รับกลับมาเก็บไว้อยู่ในโกดัง มีแต่จะทำให้การเงินของเราแย่ลงครับต้องพยายามระบายของที่อยู่ในสต๊อกออกไปเปลี่ยนออกมาเป็นเงินสดให้ได้

2020.04.29 3:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

วางแผนการเงินเรื่องการมีลูกก่อนแต่งงาน?

หาเงินออนไลน์

เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี