Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิต One Plus 10/1 ดีไหม และซื้ออย่างไร

ผมเคยดูโฆษณาแบบผ่านๆตามาถึง ประกันตัวนึงของธนาคารกสิกรไทย คือ ประกันชีวิต One Plus 10/1 อยากทราบว่าดีไหม และซื้ออย่างไร ใครมีประสบการณ์เคยใช้กับตัวโดยตรงบ้างครับ แนะนำผมหน่อย อยากซื้อให้ทันเอามาลดหย่อนภาษีด้วยน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุภา

เป็นแบบประกันชีวิตที่มีลักษณะ (1) ชำระเบี้ยครั้งเดียวจบ ไม่มีพันธะต้องจ่ายเบี้ยปีต่อๆ ไป ปีนี้ถ้ามีเงินน้อยก็เลือกซื้อน้อย แต่ถ้ามีเงินเยอะก็เลือกซื้อเยอะ ผลประโยชน์ทางภาษีที่ได้ก็สูงตามมา (2) ระยะเวลาของสัญญา 10 ปีถ้วน คือสั้นสุดๆ เท่าที่จะใช้สิทธิลดหย่อนภาษีได้แล้ว (3) มีเงินคืนปีเว้นปี เริ่มตั้งแต่สิ้นปีกรมธรรม์ที่ 2 พอครบ 10 ปี ก็ได้รับเงินก้อนคืน

2020.01.24 7:35

Gerson

สามารถซื้อได้บน K PLUS (Mobile Banking ของธนาคารกสิกรไทย) แถมซื้อแล้วแทบจะรู้ผลอนุมัติกรมธรรม์ทันที ทำให้สบายใจได้ว่าเบี้ยประกันที่จ่ายไป ทันใช้สิทธิลดหย่อนภาษีปีนี้แน่นอน หรือถ้ามีเวลาจะอ่านข้อมูลแบบประกัน แล้วค่อยๆ หาข้อมูลประกันของที่อื่นมาเปรียบเทียบก็ทำได้โดยไม่มีใครมาคอยกดดัน ขอแค่อย่าลืมกดซื้อให้ทันสิ้นปีก็พอ

2020.01.24 7:35

สุเทพ

ผมไม่เคยซื้อครับ แต่ถามว่า ประกันชีวิต One Plus 10/1 ดีไหม ผมว่าไม่ค่อยน่าสนครับประกันชีวิต One Plus 10/1 ตอนนี้จะยังไม่มีน่าสนใจนะครับ ผมคิดว่าเป็นประกันชีวิต tmb life saver 15/9 เนี่ย น่าสนใจกว่า เก็บแค่เดือนละ 1,000 แต่เราจะได้เงินคืนทุกปีปีละ 2,000 ครับ ลดหย่อนภาษีได้ ประกันชีวิต One Plus 10/1 ไม่ค่อยมีคนซื้อเท่าไรครับ

2020.03.18 5:16

Sarawut

ทุกวันนี้ประกันชีวิตมีให้เลือกมากมายจนเลือกไม่ถูกเลย ถ้าคุณสนใจประกันตัวไหนเราแนะนำให้สอบถามกับทางธนาคารดีกว่านะเพราะคุณจะได้รับข้อมูลที่ชัดเจนมากกว่าเพราะการทำประกันนั้นมีช้อมูลที่ซับซ้อน กรมธรรม์ก็ละเอียดต้องอ่านให้ดี เราไม่เคยทำประกันชีวิตแบบที่คุณถามมา แต่ไม่ว่าประกันชีวิตตัวไหนก็ต้องหาช้อมูลที่เชื่อถือได้ดีกว่านะคะ

2020.05.29 17:56

ข้าวหอม

เราคิดว่าประกันชีวิตแบบไหนก็ดีเหมือนกันแค่ต่างกันที่เงินทุนประกันและค่าเบี้ยประกันซึ่งรวมถึงเงื่อนไขความคุ้มครองดั้งนั้นใครที่ต้องเราทำประกันชีวิตจะต้องศึกษาข้อมูลอย่างละเอียดซึ่งบางครั้งอาจจะมีเงื่อนไขที่เราอาจจะไม่รู้ทำให้ไม่สามารถได้รับความคุ้มครองหรือไม่ได้รับเงินจากกรม เพราะการเสียเงินทุกคนอยากได้รับสิ่งตอบแทนที่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป จริงไหมคะ

2020.07.06 7:39

นู๋แดง

ดูๆไปแล้วก็น่าสนใจดีนะคะ เราก็กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาเงินไปออมโดยการทำประกันดีไหม เพราะดูๆไปแล้วประกันชีวิต One Plus 10/1ของธนาคารกสิกร ให้ดอกเบี้ยเยอะอยู่เหมือนกันนะคะ ตั้ง3%เเหนะ ซึ่งได้ทุกๆสองปี ตรงนี้เราเองก็ยังไม่แน่ใจว่าใช่ไหม (ที่ยังไม่สมัครเพราะติดตรงนี้นิดหน่อย) ถ้าเป็นที่อื่นได้ดอกเบี้ยน้อยกว่าแต่ได้ทุกๆปี

2020.07.07 10:3

แมลงปอ

ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยอยากแนะนำให้ซื้อประกันชีวิตเพราะเหตุว่า อยากลดหย่อนภาษีนะครับ เพราะอยากให้สิ่งนั้นเป็นผลพลอยได้มากกว่า เพราะชีวิตเราสำคัญมากกว่าเงินทองนะครับ ถ้าประกันไหนลดหย่อนภาษีได้เยอะแต่ความคุ้มครองไม่ตรงกับชีวิตของคุณแบบนั้นคงไม่ค่อยดีนะ ให้เลือกทำประกันจากความเหมาะสมของชีวิตเราดีกว่านะครับ น่าจะคุ้มกว่า

2020.08.08 12:59

แนน

ส่วนตัวก็เห็นด้วยกันคุนแมลงปอค่ะ จริงๆแล้วชีวิตคนเรามีความเสี่ยงหลายด้าน ทั้งอายุที่มากขึ้น ปัญหาสุขภาพ และเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด การทำประกัน ก็เพื่อเอาความเสี่ยงของเราไปฝากไว้กับบริษัทรับประกัน และได้รับผลตอบแทนจากการจ่ายเบี้ยประกันเมื่อเกิดเหตุการณ์ที่เราไม่คาดคิด ตามเงื่อนไขของกรมธรรม์ ดังนั้นเราต้องเลือกทำประกันที่ให้ประโยชน์กับเรา ไม่เพียงแค่ทำประกันเพื่อลดหย่อนภาษีเท่านั้น

2020.08.29 1:17

แต๊ก

ตอนนี้คงได้คำตอบแล้วนะครับว่าประกันตัวนี้ดีมั้ย สำหรับผมมองว่าประกัน มายเซฟวิ่ง 12/4  (ไทยพาณิชย์)ก็น่าทำเหมือนกันนะ เพราะเขาให้ชำระเบี้ยสั้นๆแค่4 ปี แต่คุ้มครองยาวถึง12ปี สามารถรับเงินคืนทุกปีๆละ5%ของจำนวนเงินเอาประกัน และยังลดหย่อนภาษีได้ สูงสุดถึง 1 แสนบาท ครับ สมัครได้ง่ายๆที่ แอพscb easy คุณสามารถศึกษารายละเอียดก่อนตัดสินใจได้นะ

2020.10.11 1:18

47-7ปลาหมึก

เรื่องการลดหย่อนภาษีจากการทำประกันชีวิต ของบริษัทไหนก็ใช้ได้เหมือนกันนี่ครับ แต่ต้องทำประกันชีวิตนะถึงจะนำไปลดหย่อนภาษีได้ ยังไงก็ควรดูรายละเอียดเรื่องสิทธิประโยชน์และความคุ้มครองที่คุณจะได้รับให้มากกว่าการที่จะนำค่าเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีละกันนะครับ ไม่อย่างนั้นเดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสีย เสียดายเงินแทนครับ

2021.04.13 12:46

อานัด

@แมลงปอ อันนี้ก็เห็นด้วยค่ะจริงอยู่ว่าประกันชีวิตตอนนี้ทางกรมสรรพากรแล้วก็รัฐบาลเนี่ยยังเหมือนกับว่าอนุญาตให้เราใช้ลดหย่อนภาษีเงินได้ประจำปีอยู่แต่เอาตรงๆแล้วมันก็ไม่คุ้มถ้าจะทำประกันชีวิตเราว่าทำเพราะหวังเงินประกันหรือทำเพื่อวางแผนอนาคตดีกว่าเพราะถ้าอยากลดหย่อนภาษีจริงๆแล้วว่าไปซื้อสินค้า OTOP ก็โอเคนะคะ หรือว่าซื้อของใช้ที่จำเป็นไม่ก็จ่ายภาษีอย่างถูกต้องตามกฎหมายไปยังไม่ดีกว่าเลย

2021.04.17 12:15

Aom

@Gerson ก็ดีนะคะที่สมัครออนไลน์ได้ด้วย แล้วก็สะดวกมากๆเลยถ้าสมัครผ่าน App K Plus ได้ เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าวงการของบริษัทประกันก็พัฒนาเรื่องเทคโนโลยีไปเยอะเลยนะ แต่ยังไงก็ไม่รู้ว่าตามทันเทคโนโลยีของธนาคารหรือเปล่า หมายถึงบริษัทประกันอื่นๆนะคะแต่ถ้าเป็นประกันที่ซื้อจากธนาคารเนี่ยค่อนข้างสะดวกมากอยู่แล้ว นี่ก็ใช้บริการประกันจากธนาคารอยู่เหมือนกัน

2021.04.25 13:47

JOJO

ไม่น่าสนใจเลยครับประกันตัวนี้ให้ผลตอบแทนน้อยมาก แค่2% .ในขณะที่ตัวอื่นๆเค้าให้ผลตอบแทนกันเยอะกว่านี้มาก ต้องถามก่อนว่าที่จขกทอยากจะสมัครนี่เพื่อจุดประสงค์อะไรครับ?? ถ้าแค่ต้องการลดหย่อนภาษีและคุ้มครองชีวิต ที่ไหนๆเค้าก็มีทั้งนั้นครับ ประกันชีวิตมันมีหลายแบบนะครับอยากให้คุณลองไปศึกษาดูให้ดีก่อนว่าตัวคุณอยากจะทำเพื่ออะไร?

2021.05.12 14:43

Pat

@สุดา ถ้าประกันตัวนี้มีเงื่อนไขตามที่คุณบอกมา ก็เป็นประกันชีวิตที่น่าสน จัดอยู่ในกลุ่มของประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์หรือเปล่าคะ? เพราะว่าดูเหมือนว่าเน้นการออมมากๆเลย มีเงินคืนปีต่อปีด้วย คิดว่าน่าจะมีหลายแบบแผนนะคะ ขอบคุณนะ สามารถเลือกได้ ว่าอยากจะ หรือว่า อยากจะจ่ายเบี้ยถูก น่าสนใจ ถึงแม้ว่าเงินคืนจะได้น้อยในแต่ละปีแต่ก็หวังเงินก้อนตอนสิ้นสุดสัญญาแล้วกัน

2021.05.30 12:38

Hahaha

สรุปว่าจขกทได้สมัครประกันชีวิตตัวที่สนใจอยู่ไหมครับ ?? ถ้าสมัครแล้วเป็นยังไงบ้างครับดีไหม??? แล้วการจ่ายค่าเบี้ยเนี่ย....จ่ายแค่ครั้งเดียวจริงๆหรอ ??? ผมสงสัยมากเลยครับไม่เคยเจอว่าจ่ายแค่ครั้งเดียวนะ เคยเห็นแต่จ่ายแบบเป็นรายปีหรือไม่ก็เป็นแบบรายเดือน ผมกำลังงงว่าความเห็นที่ 1 เนี่ยได้ให้ข้อมูลผิดหรือเปล่า ???

2021.07.15 4:54

Honney_ja

@47-7ปลาหมึก ไม่นะ ประกันสุขภาพบางตัวก็ลดหย่อนภาษีได้ แต่ได้ปีต่อปีที่ซื้อประกัน แต่ถ้าเป็นประกันชีวิตอาจจะลดหย่อนภาษีได้ในระยะยาวกว่าขึ้นอยู่กับระยะเวลาการจ่ายเบี้ยอีกทีนึง แล้วก็ @เจ้าของกะทู้ จะซื้อประกันดูผลประโยชน์ด้วยนะจ้ะ อย่าซื้อเอาสิทธิ์ลดหย่อนถาษีอย่างเดียว ดูที่เราได้ประโยชน์เรื่องความคุ้มครองด้วย

2021.08.08 14:28

ไกลบ้าน

ตอนแรกคิดว่าเจ้าของกระทู้สนใจประกันชีวิต One Plus 10/1 เพราะอยากซื้อประกันชีวิตมาคุ้มครองตัวเองซะอีก แต่ตอนท้ายบอกว่าอยากซื้อให้ทันเพื่อเอาไปลดหย่อนภาษี ถ้าจะเอาไปลดหย่อนภาษี ประกันไหนก็เอาไปลดหย่อนได้ครับ ไม่ใช่แค่ประกันตัวที่คุณถามมาเท่านั้น มีคนเข้ามาแนะนำกันเยอะ ผมว่าคุณคงซื้อประกันได้แล้วล่ะตอนนี้

2021.09.04 14:59

ตั้ม

สรุปซื้อไปยังครับจขกท??? มาแชร์ในห้องกันหน่อยครับ เห็นมีหลากหลายความเห็นแนะนำไปเยอะมาก ไม่รู้จขกทเลือกทำตามคำแนะนำไหนบ้าง ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันครับว่าถ้าจขกทได้สมัคร ประกันชีวิต One Plus 10/1 แล้วเค้าคุ้มครองเกี่ยวกับพวกโควิดอะไรพวกนี้ด้วยไหมครับ ถ้าคุ้มครองผมจะได้สมัครเลย เพราะผมก็มีแอปของK-Plusอยู่เเล้ว

2021.09.12 11:45

Pipatpong

@Aom ใช่ครับ สะดวกมากๆเดี๋ยวนี้ ไม่ใช่แค่ของกสิกรนะครับ แอปของธนาคารอื่นๆที่จริงก็มีให้ซื้อประกันได้ด้วยนะ เข้าไปดูข้อมูลได้ด้วย เดี๋ยวนี้จะซื้อประกันชีวิตหรือประกันรูปแบบอื่นก็ทำได้ง่ายๆผ่านสมาร์ทโฟนแล้วค่ะ ยิ่งซื้อผ่านแอปธนาคารไหนยังไงก็มั่นใจได้ไม่ถูกหลอกแน่นอน ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบซื้อประกันจากธนาคารนะ

2021.09.23 6:56

เบญจมาพร

เป็นประกันที่มีระยะการจ่ายเบี้ยประกันสั้นๆแค่10ปีเอง ก็เข้าท่าดีคะ 10ปีได้รับเงินเบี้ยประกันพวกดอกเบี้ยของเราคืนด้วย เป็นการลงทุนที่ได้ผลตอบแทนแน่นอนคะ แต่ประกันของ กสิกร เขามีให้เราเลือกแค่ประกันชีวิตเหรอคะ ไม่ทราบว่าเราสามารถซื้อประกันเสริมได้ไหม อย่างพวกประกันสุขภาพ ที่เหมือนกับของ AIA หรือว่า เมืองไทย ไม่ทราบมีด้วยไหม

2022.01.16 16:39

พี่พิพัฒน์

สมัครมาหรือยังครับประกันชีวิต One Plus 10/1 เห็นเจ้าของกระทู้สนใจประกันนี้ ผมว่าดีที่ไม่ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันหลายๆปี แต่ก็ขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้เอาประกันภัยด้วยว่าอยากได้ความคุ้มครองแบบไหน เพราะว่าประกันชีวิต One Plus 10/1 ถือเป็นประกันที่ให้ความคุ้มครองระยะสั้น ถ้าไม่ซีเรียสกับระยะเวลาที่ให้ความคุ้มครองก็น่าสมัครครับ

2022.03.26 8:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี