Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอถามค่ะ ภาระหนี้สินในช่วงหลังแต่งงาน ตามกฎหมายแบ่งกันรับผิดชอบอย่างไรค่ะ

ดิฉันอยากรู้ว่า ภาระหนี้สินที่เกิดขึ้นในช่วงหลังแต่งงาน ภาระหนี้สินเหล่านี้จะตกเป็นของใคร คู่ชีวิตทั้งสองคนต้องรับภาระนี้ร่วมกันเสมอเลยเหรอค่ะ ถามเผื่อไว้ค่ะ ถึงตอนนี้ที่บ้านยังไม่มีปัญหาแต่เอาไว้เป็นที่ปรึกษาเพื่อนน่ะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kamalanan

หนี้สินที่เกี่ยวกับสินสมรสหลังแต่งงาน เช่น หากสามีกู้ยืมเงินเพื่อมาต่อเติมบ้าน โดยที่บ้านหลังนี้เป็นสินสมรส หนี้ก้อนนี้จะถือว่าเป็นหนี้ร่วมกัน ซึ่งภรรยาต้องร่วมรับผิดชอบด้วยค่ะ หรือหนี้สินที่เกี่ยวกับการจัดการบ้านเรือนและสิ่งจำเป็นในครอบครัว ยกตัวอย่างเช่น หนี้สินที่เกี่ยวกับการเลี้ยงดู การรักษาพยาบาลคนในครอบครัว การศึกษาบุตร โดยกฎหมายระบุว่า จำนวนบุคคลและจำนวนหนี้ต้องสมเหตุสมผลตามอัตภาพค่ะ

2019.08.01 14:19

Priscilla

หนี้สินจากอาชีพการงานที่ทำร่วมกันระหว่างคู่สมรส ถ้าสามีภรรยาทำธุรกิจร่วมกัน ทั้งคู่ต้องรับผิดชอบภาระหนี้จากการทำธุรกิจร่วมกัน แม้ว่าชื่อของลูกหนี้จะเป็นชื่อของคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งก็ตามครับ หรือหนี้สินที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งก่อขึ้นเพื่อประโยชน์ของตนฝ่ายเดียว แต่อีกฝ่ายหนึ่งได้ให้สัตยาบัน จะทำให้หนี้ดังกล่าวกลายเป็นหนี้ร่วมที่ทั้ง 2 ฝ่ายต้องรับผิดชอบร่วมกัน เช่น สามีทำสัญญาขอสินเชื่อ หากภรรยาเป็นพยานไม่ว่าจะเป็นทางวาจาหรือการทำหนังสือ สินเชื่อดังกล่าวจะเป็นหนี้ร่วมของสามีและภรรยาครับ

2019.08.01 14:20

สมยศ

หนี้สินการสมรสแบ่งอยู่ 4 ประเภท ไม่ว่าฝ่ายใดจะเป็นผู้ก่อหนี้ ก็ต้องรับผิดชอบร่วมกันครับ หนี้ที่ว่าคือ หนี้สินที่เกี่ยวกับสินสมรส เช่น หากสามีกู้ยืมเงินเพื่อมาทำการต่อเติมบ้าน โดยที่บ้านหลังนี้เป็นสินสมรส หนี้ก้อนนี้ก็จะถือว่าเป็นหนี้ร่วมกันทันที และหนี้สินที่เกี่ยวกับการจัดการบ้านเรือนและสิ่งจำเป็นภายในครอบครัว หรือ หนี้สินจากอาชีพการงานที่ทำร่วมกันระหว่างคู่สมรส สุดท้าย หนี้สินที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งก่อขึ้นเพื่อประโยชน์ของตนเอง

2020.03.18 8:37

Somdet

ตามกฎหมายแล้วค่ะนะคะเหมือนกับที่เพื่อนๆต่อไปด้านบน เมื่อมีการแยกกันอยู่ถ้าเป็นทรัพย์สินที่เป็นบ้านหรือรถก็ต้องเป็นชื่อของผู้ที่ทำการผ่อนชำระถ้าเป็นทั้งสองคนกู้ก็ผ่อนชำระทั้งสองคนคือเป็นหนี้ทั้งสองคนนะคะ แต่ในทางที่ดีนะคะถ้าจะมีหนี้สินคนที่จะจัดการให้เรียบร้อยก่อนที่จะหย่าหรือแยกทางกันนะคะ เพราะว่าจะได้ไม่ต้องมีปัญหาเมื่อต้องมาเคลียร์กันเดี๋ยวจะมองหน้ากันไม่ติดเปล่าๆ

2020.04.29 4:3

กรุณา

ใช่ค่ะ ต้องรับผิดชอบร่วมกัน ถึงแม้ว่าฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดจะโดนฟ้องก็จะโดนร่วมกันค่ะ และในกรณีที่โดนยึดทรัพย์สามารถยึดสินสมรสได้ทั้งหมดเลยค่ะ (เฉพาะสามี-ภรรยาที่จดทะเบียนสมรสเท่านั้น) แต่ถ้าเป็นหนี้ที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส ไม่ได้ถือว่าเป็นหนี้ร่วมค่ะ อย่างเช่น ถ้าอีกฝ่ายหนึ่งเกิดไปสร้างหนี้แล้วไม่บอกอีกฝ่าย ไม่ต้องไปรับผิดร่วมกันค่ะ

2020.07.15 2:27

ดาริณ

หลังจากที่ผู้หญิงและผู้ชายตกลงแต่งงานจดทะเบียนกันแล้ว หลังจากใช้ชีวิตร่วมกันถ้าพวกคุณสร้างบ้านร่วมกัน บ้านนั้นก็เรียกว่าทรัพย์สินสมรส นี่หมายความว่าพวกคุณทั้งสองมีสิทธิ์ร่วมกันคนละครึ่งในสินทรัพย์นั้น ถ้าคุณเป็นหนี้สินก็ถือว่าหนี้สินนั้นต้องแบ่งคนละครึ่ง ไม่ว่าคนใดคนหนึ่งเป็นคนก่อ แต่เมื่อเกิดอะไรขึ้นทั่งสองคนต้องมีส่วนรับผิดชอบร่วมกันค่ะ

2020.07.19 7:50

Hugme_love

ในกรณีที่สามีภรรยาเป็นหนี้ร่วมกัน ในการบังคับชำระหนี้ เจ้าหนี้จะต้องยึดสินส่วนตัวก่อนหรือสินสมรสก่อนก็ได้ ถ้าหากเจ้าหนี้ต้องการยึดสินส่วนตัว เขาก็สามารถเลือกได้ว่า จะยึดสินส่วนตัวของฝ่ายใดก่อนก็ได้ จริงๆ แล้วก่อนเป็นหนี้ ควรจะพูดคุยตกลงกัน เรื่องสถานะการเงินของครอบครัวด้วยกันก่อนนะก่อนเป็นหนี้ และควรร่วมมือร่วมใจกันบริหารรายได้และค่าใช้จ่ายต่างๆ ด้วย

2020.08.20 11:34

แก้วใจ

ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ ขอบคุรคนถาม และคนที่เข้ามาตอบนะคะ เพราะกังวลเรื่องนี้อยู่พอดีเลยค่ะ คือเราเองช่วงนี้ทะเลาะกับสามีบ่อยๆ เหมือนมีสัญญาณว่าจะได้เลิกกันเร็วๆนี้แล้วค่ะเพราะเริ่มมีความคิดเห็นต่างกัน แต่มีปัญหาตรงที่บ้านที่อยู่ตอนนี้ซื้อร่วมกัน ก้เลยอยากรู้ว่าต้องจัดการยังไง ขอบคุณทุกคนที่มาให้ความรู้นะคะ

2020.08.30 12:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

กิจกรรมที่ทำด้วยกันทั้งครอบครัว

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี