Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นหนี้นอกระบบขอปรึกษาวิธีแก้

ตอนนี้ที่บ้านเป็นหนี้นอกระบบประมาณห้าแสนบาท เงินส่วนใหญ่เป็นเงินกู้แต่เป็นในลักษณะการเล่นแชร์แม่ก็มีค่าใช้จ่ายส่งน้องสองคนเรียนหนังสือ ตอนนี้แม่ก็เงินจะไม่มีแล้ว ตอนนี้ใช้เงินเก็บที่ตัวเองพอมีจ่ายหนี้ให้แม่ด้วย พอมีวิธีไหม มีสินเชื่ออะไรพอช่วยได้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Hailee

ลองทำตาราง รับ - จ่าย เงิน ในบ้านดู แยกหนี้ออกไปก่อน จะทำให้เห็นว่าหากไม่รวมหนี้ สภาพคล่องเป็นเช่นไร แนะนำให้ลดรายจ่ายลง หรือ ปล่อยทรัพย์สินบางอย่างออกไป(ขายใช้หนี้ไปก่อน) เพื่อใช้หนี้โดยไม่ต้องสร้างหนี้ใหม่ เพราะการสร้างหนี้ใหม่จะกลายเป็นงูกินหางไม่จบไม่สิ้น เมื่อหมดหนี้แล้วค่อยหาใหม่น่าจะง่ายกว่า

2020.01.24 7:35

Arisa

ถ้าเป็นดิฉัน จะเดินเข้าหาเจ้าหนี้ หรือคนเล่นแชร์ทั้งหลายที่คุณติดหนี้ แล้วบอกความจริง เขาว่า คุณกำลังมีปัญหาอะไร แต่กำลังแก้ไข ขอความ เห็นใจ รวมหนี้ทั้งหมด แล้วขอเวลาทะยอยชำระตาม กำลังที่คุณมี คือ อาจแบ่งเงินส่วนหนึ่งจากเงินเดือน คุณทุกเดือน มาช่วยจ่าย จ่ายน้อยดีกว่าไม่จ่ายนะค่ะ ให้คนอื่นเขามีเงินกินข้าวบ้างนะค่ะ

2020.01.24 7:35

Johnathon

เป็นหนี้นอกระบบโหดค่ะเพราะดอกเบี้ยมันขึ้นเรื่อยๆจ่ายไปแต่ละทีก็จ่ายแต่ดอกยังไม่ได้จ่ายเงินต้น ที่เราอยากแนะนำก็คือให้ไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลเอามาปลดหนี้นอกระบบให้หมดค่ะเพราะว่าสินเชื่อส่วนบุคคลเนี่ยดอกเบี้ยที่เราจ่ายน้อยแถมเป็นแบบทบต้นทบดอก อย่างน้อยก็มั่นใจว่าถ้าเราผ่อนมันก็จะหมดไปไม่เหมือนกับจ่ายหนี้นอกระบบที่เหมือนจะไม่มีวันหมดค่ะ

2020.05.17 3:43

สิงโตทะเล

บางคนก็สามารถหลบหลีกได้นะคะ แต่ถ้าหลบหลีกไม่ได้ก้ใช้วิธีเจรจาดีกว่าค่ะ แล้วขอแนะนำว่าให้พยายามหาวิธีขอสินเชื่อบุคคลจะดีกมา เพื่อเอาหนี้ในระบบมาปิดหนี้นอกระบบซะ เพราะหนี้นอกระบบยิ่งนานวันยิ่งดอกเบี้ยแพง ไม่คุ้มเอาซะเลย ตอนนี้ทั้งภาคเอกชน และภารัฐก็มีนโยบายช่วนเหลือคนที่เดือดร้อนจากหนี้นอกระบบอยู่หลายทางนะคะ พอดีอ่านข่าวมาค่ะ

2020.10.09 14:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี