Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากซื้อที่แต่ไม่มีเงินสำรอง

ตอนนี้มาทำงานไกลจากบ้านประมาณสองรอยกิโลเช่าบ้านอยู่เดือนหนึ่งอยู่ที่ประมาณห้าพันบาทเลยคิดว่าอยากจะซื้อที่ดินสักแปลงราคา4-5แสน สร้างบ้านอีกประมาณ4แสน แต่ปัญหาคือไม่มีเงินสำรองถ้าขอกู้จะผ่านไหมแต่เราสามารถจ่ายได้ทุกเดือนนะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศุภรัตน์

คุณสมบัติของผู้กู้ มีรายละเอียดดังนี้ค่ะ - อายุ 20 ปี ขึ้นไป - อายุงาน 1 ปี ขึ้นไป - มีรายได้แน่นอนเพียงพอต่อการผ่อนชำระเงินกู้ - เงินงวดผ่อนชำระไม่เกิน 1 ใน 3 ของรายได้สุทธิ - มีหลักฐานแสดงรายได้ที่น่าเชื่อถือ - ผู้กู้ร่วมได้แก่ บิดา-มารดา คู่สมรส บุตร พี่-น้อง และ/หรือบุคคลอื่นได้ไม่เกิน 1 คน - ต้องมีรายได้เพียงพอในการผ่อนชำระ และร่วมพักอาศัยจริง - ประวัติข้อมูลเครดิต ต้องเป็นสถานะปกติ โดยหลักประกัน(โฉนดที่ดิน หรือ นส.3ก) ของบ้านที่จะทำโดยหลักประกันต้องมีศักยภาพในการใช้เป็นที่อยู่อาศัย คือมีทางสาธารณะตัดผ่าน สาธารณูปโภคครบเช่นไฟฟ้าและน้ำประปาเข้าถึง ในการยื่นกู้ต้องยื่นแบบแปลน ใบอนุญาตปลูกสร้าง ประมาณการปลูกสร้าง และธนาคารจะจ่ายเงินเป็นงวดตามผลงานการก่อสร้างค่ะ วงเงินพิจารณาให้กู้ธนาคารจะพิจารณาจากเกณฑ์รายได้ เกณฑ์หลกประกัน LTV ภาระหนี้สินที่มี และสถานะข้อมูลเครดิตต้องปกติค่ะ มูลค่าหลักประกันLTV ต่ำกว่า 10 ล้านบาท สินเชื่อที่อยู่อาศัยสัญญาที่ 1 -ที่อยู่อาศัยแนวราบ(บ้านเดี่ยว,ทาวน์เฮาส์,บ้านแฝด) LTV ร้อยละ 95 -ที่อยู่อาศัยแนวสูง(ห้องชุด,คอนโดมิเนียม) LTV ร้อยละ 90 สินเชื่อที่อยู่อาศัยสัญญาที่ 2 -ผ่อนชำระสินเชื่อที่อยู่อาศัยสัญญาที่ 1 มาแล้วตั้งแต่ 3 ปี ขึ้นไป LTV ร้อยละ 90 -ผ่อนชำระสินเชื่อที่อยู่อาศัยสัญญาที่ 1 มาแล้วน้อยกว่า 3 ปี LTV ร้อยละ 80 สินเชื่อที่อยู่อาศัยสัญญาที่ 3 เป็นต้นไป LTV ร้อยละ 70 ท่านสามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ Inbox : m.me/GHBank ศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ โทร. 0-2645-9000 ธอส. ทุกสาขาทั่วประเทศ

2020.01.24 7:35

Chennoi

ยังไงก็ต้องมีเงินเก็บเป็นก้อนสำรองระหว่างการปลูกสร้าง เพราะกู้ปลูกบ้านแบงค์เขาไม่ได้โยนเงินโครม ๆ ทีเป็นล้าน ๆ มาให้คุณทั้งก้อน เขาจ่ายตามเปอร์เซ็นต์ที่ก่อสร้าง มันมีคนหัวหมอพอแบงค์จ่ายก็เอาเงินไปทำ ไปซื้ออย่างอื่นใช้ ระหว่างรอแบงค์อนุมัติเงินงวดมาคุณต้องจ่ายให้ช่างบ้าง ไม่งั้นช่างไม่มีงานรองานเขาก็หนีไปทำเจ้าอื่น

2020.01.24 7:35

Angela

โอ้โห!เม้นท์แรกให้ข้อมูลมาละเอียดเลย นี่แค่อ่านคร่าวๆนะคะ ยังไม่เข้าใจทั้งหมดเดี๋ยวอ่านอีกที สำหรับเจ้าของคำถามนี่ที่บอกว่าจ่ายไหว หมายถึงแค่การผ่อนชำระหรือรวมรายจ่ายอื่นๆทั้งหมดแล้วก็ยังผ่อนไหวคะ? ไม่ได้จะละลาบละล้วงนะคะ เพียงแค่เป็นห่วงว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่เกิดขึ้นระหว่างสร้างบ้าน จะสามารถจ่ายได้น่ะค่ะ ไม่อยากให้ใครเป็นหนี้เพิ่มมันทำให้เราไม่มีความสุขค่ะ

2020.03.19 15:21

เอกพงษ์

ถ้างั้นก่อนทำ ลองต้องเก็บเงินสำรองหรือเงินฉุกเฉินไว้ใช้ดีกว่าไหมคะ เพราะเราไม่รู้ว่าในอนาคตจะเกิดอะไรขึ้น บ้านสร้างแล้วก็อยากสร้างให้เสร็จนะ เราไม่อยากจะเสียเงินที่เราลงทุนไปเปล่าๆ ยังไม่เสร็จบ้านก็ไปอยู่ไม่ได้ จะเอาเงินค่าก่อสร้างคืนก็ไม่ได้ แต่ถ้าเกิดฉุกเฉินจริงๆจะไม่เอาเงินไปใช้ก็ไม่ได้อีกเหมือนกัน ก็เลยก่อนสร้างบ้านต้องนั่งลงวางแผนคำนวณเงินก่อนดีๆค่ะ

2020.05.17 4:25

ฝน

เราก็เห็นด้วยนะคะว่า ถ้ามีเงินผ่อนบ้านจริง มีเงินซื้อที่ แล้วก็อยากได้เงินสร้างบ้านถ้าจะไปก่อขอกู้เนี่ย ต่อให้เรามั่นใจว่าเรามีเงินผ่อนแน่ๆ แต่ทางที่ดีน่าจะเก็บเงินสำรองฉุกเฉินไว้ดีกว่าไหมคะ เผื่อมีอะไรเกิดขึ้นก็ เราไม่รู้อนาคต อย่างถ้าโควิคระบาดมาอีกรอบช่วงที่เรากำลังผ่อนบ้าน เราก็จะมีปัญหาด้านการเงินด้วยใช่ไหมคะ คือต่อให้ไม่มีอะไรเกิดขึ้นมันก็ยังน่าอุ่นใจกว่าค่ะ

2020.07.13 21:44

ฝน

เห็นด้วยนะคะจำเป็นต้องเก็บเงินสำรองต่อไปค่ะ ถ้าคิดว่าบ้านที่เช่าอยู่แพงก็ไปหาบ้านถูกๆแล้วก็ทำงานไปก่อนก็ได้ค่ะ คิดดูสิคะว่าถ้าเป็นคนที่ทำงานประจำอยู่แล้วบ้านก็ไม่ค่อยได้อยู่ จะกลับมาแค่นอน ถ้าเป็นคนโสดนะคะก็ชอบบ้านถูกๆที่เป็นที่นอนดีๆก็พอค่ะ แต่ถ้าคิดจะมีครอบครัว ก็คิดว่าเก็บเงินไปก่อนก็ได้ค่ะในช่วงนี้เพื่อจะได้มีเงินสำรองในการทำนู่นนี่นั่น

2020.07.25 14:1

ยศวร🤨🤨

ขอกู้เงินผ่านมั้ยครับเจ้าของกระทู้ ทำงานไกลบ้าน ค่าเช่าห้อง ค่าเช่าบ้านเดี่ยวนี้ก็ไม่ใช่ถูกๆนะครับ หากต้องทำงานห่างจากบ้านอย่างนี้นานหลายปี ซื้อบ้านหรือสร้างบ้านใหม่สักหลังจะดีกว่า ยังไงก็เป็นทรัพย์สินของเรา ถึงจะย้ายที่ทำงานใหม่บ้านหลังนั้นก็ยังขายได้ เสียเวลาและเสียเงินเพื่อได้ทำเลดีๆหน่อย แต่คุ้มครับ

2020.08.23 13:52

ลีลี

จากที่อ่านมา แสดงว่าถ้าขอกู้ได้ก็น่าจะอยากได้ประมาณแปดแสนถึง1ล้านใช่ไหมค่ะ เพราะค่าที่ดินประมาณ5แสน บ้านอีก5 แสน จริงๆแล้วก็สามารถกู้ได้นะค่ะ แต่ในกรณีแบบนี้ก็ต้องมีหลักค้ำประกันค่ะ เพราะเงินกู้ซื้อที่ดินและบ้านแบบนี้ไม่ใช่จำนวนน้อยๆ ถ้าไม่มีหลักค้ำประกันก็กู้ผ่านยากค่ะ นอกเสียจากว่าจะมีผู้กู้ร่วม สามีหรือภรรยาของเรา และถ้าเป็นข้าราชการก็ยิ่งง่ายค่ะ ยังไงก็ลองปรึกษากับทางธนาคารดูก่อนค่ะ

2020.08.28 14:12

ดีน่า

การขอกู้เพื่อจะซื้อที่ดินเปล่าที่ไม่มีสิ่งปลูกสร้าง เราว่าขอกู้ได้ยากหน่อยนะคะ นอกจากคุณมีที่ดินอยู่แล้ว เพราะสถาบันการเงินส่วนมากจะให้กู้เพื่อสิ่งปลูกสร้างที่อยู่อาศัยมากกว่า แต่ถึงอย่างไรเราว่าถ้าคุณต้องการจะกู้ขอคุณลองเข้าไปสอบถามที่ธนาคารดูนะคะ คุณอาจจะได้รับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ และวิธีการขอกู้ให้ง่ายมากขึ้น

2020.10.20 5:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

All (อี วอลเล็ต)

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

อายัดบัญชีDolfin Wallet ได้หรือไม่

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

mPay ชำระเงินจากใบเสร็จได้ง่ายๆ

mPay มีให้เลือก ว่าจะจ่ายเงินแบบไหน ผมชอบ เลือกที่จะจ่ายบิลทึกอย่างจากที่บ้านเลยครับไม่ต้องออกมาข้างนอกครับ การใช้งานของmPayก็ง่ายๆครับเพียงแค่ เลือกสแกนบาร์โค้ดก็ได้ หรือถ้าไม่มีใบแจ้งยอดบัตรเครดิต ก็กรอกรหัสบนบัตรเครดิตที่ช่อง หมายเลขสมาชิก ง่ายดีครับ ถ้าเพื่อนๆไม่อยากออกนอกบ้านแนะนำเลยครับ mPay ใช้งานง่ายครับ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี