Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำประกันสุขภาพ

รบกวนสอบถามข้อมูลครับ ผมสนใจอยากจะทำประกันสุขภาพครับ รู้สึกว่าช่วงนี้ตัวเองป่วยๆ กลัวว่าวันข้างหน้าอาจจะเป็นอะไรมากกว่านี้หรือเปล่า ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไรนัก จะซื้อก็กลัวโดนหลอกผมจะซื้อประกันสุขภาพแบบไหนดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

pim

การเจ็บป่วยเเต่ละครั้งทำให้เกิดค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาลมากมาย เช่น ค่าห้องรักษา ค่าผ่าตัด ค่าใช้จ่ายตลอดการพักฟื้นของคุณ หรือการเจ็บป่วยธรรมดาที่ไม่ต้องนอนพักรักษาตัวในโรงพยาบาล หรือเป็นเเค่การรักษาตัวในคลินิก คุณจึงต้องเลือกประกันสุขภาพที่ครอบคลุมทั้งผู้ป่วยใน (IPD) ที่รักษาที่โรงพยาบาล (อย่างน้อย 6 ชั่วโมง) เเละผู้ป่วยนอกที่ไม่ได้นอนพักฟื้นในโรงพยาบาล (OPD) จะได้ครอบคลุมตั้งเเต่ป่วยเล็กน้อยจนถึงโรคร้ายเเรง

2020.01.24 7:35

Tharit

เลือกประกันที่ครอบคลุมตั้งเเต่ป่วยเล็กน้อยจนถึง ‘ทุพพลภาพ’ คือไม่สามารถทำงานได้อย่างปกติ ก่อนอื่นคุณต้องสำรวจสุขภาพร่างกายเเละสุขภาพการเงินให้ชัดเจน เพื่อนำข้อมูลไปเลือกประกันสุขภาพที่คุ้มค่าต่อชีวิตคุณเบี้ยประกันคือเงินที่คุณจ่ายให้กับบริษัทประกันเพื่อซื้อความคุ้มครอง ทั้งนี้โดยมากแล้วอัตราค่าเบี้ยประกันสุขภาพจะปรับเปลี่ยนไปตามอายุ

2020.01.24 7:35

teerapong

ซื้อกับบริษัทประกันไม่โดนหลอกหรอกค่ะแต่อยากให้ระวังก็คือตอนที่จะทำประกันตัวไหนอยากให้อ่านรายละเอียดความคุ้มครองของกรมธรรม์ดีๆเพราะว่าประกันสุขภาพแต่ละแบบไม่เหมือนกันบางทีเราอาจจะเลือกทำประกันสุขภาพอันที่ไม่ได้ตรงกับความต้องการของเราจริงๆก็ได้เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันเราก็เคลมไม่ได้เพราะเราไม่ได้ทำประกันตัวนั้นมาอยากให้ระวังตรงนี้ค่ะ

2020.05.18 12:45

นเรศ

ถ้าอย่างงั้นคุณลองตรวจสอบประกันสุขภาพที่คุณสนใจของแต่ละที่ดู และเทียบดูว่าค่าเบี้ยประกันแต่ละที่เป็นยังไง คุณสามารถจ่ายไหวได้กับที่ไหนบ้าง แล้วลองโทรไปสอบถามกับทางบริษัทประกันที่คุณสนใจดูก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าคุณมีกำลังพอจ่ายผมอยากจะแนะนำให้ซื้อประกันแบบเหมาจ่ายนะครับเพราะว่ามันจะครอบคลุมค่ารักษาพยาบาลเยอะกว่าแบบแยกค่ารักษา

2020.07.13 6:43

ภานี

ฉันเห็นด้วยกับคุณนะคะ การทำประกันสุขภาพเป็นสิ่งจำเป็นต่อทุกคน เพราะทุกวันนี้มีโรคหลายชนิดอุบัติ ขึ้นมาอย่างล้าสุด ก็คือ โควิด-19 ซึ่งก็ดีมากที่คนติดโรคนี้สามารถรักษาด้วยไม่ต้องจ่ายเงิน แต่ถ้าเป็นที่อเมริกา ทุกคนจะต้องจ่ายเงินเอง ฉันว่าถ้าเรามีประกันสุขภาพไว้จะช่วยให้เรารู้สึกสบายใจ ไม่ต้องเป็นห่วงค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาล เราสามารถเลือกรักษาที่โรงพยาบาลเอกชนก็ได้ โดยที่บริษัทประกันจะเป็นผู้ออกค่ารักษาพยาบาลให้ตามที่เราเลือกแผนการรักษาเท่าไหร่

2020.07.18 6:17

Papaya

จริงๆ เราว่านะ ประกันสุขภาพอ่ะ ไม่จำเป็นต้องทำก็ได้ เราใช้เเค่ประกันสังคมบัตร 30 บาทก็อยู่ได้อยู่นะ เพราะจริงๆ เเล้ว ประกันก็ไม่ได้ดูเเลอะไรเรามากมายหรอกนะ บางครั้งถ้าไม่เป็นอะไรเลยเราก็รู้สึกว่าเสียเงินไปเปล่าๆ อ่ะ เเล้วคุณก็คิดถูกแล้วหละ บอกตรงๆ พวกนายหน้าขายประกันไว้ใจไม่ค่อยได้ ถ้าเราไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับประกัน ก็จะโดนหลอกได้ง่ายๆ ด้วย

2020.08.25 9:14

KEN

ผมว่าถ้าคุณกลัวว่าจะโดนหลอกจริงๆ ก้เลือกซื้อประกันสุขภาพกับบริษัทประกันชื่อดังก็ได้ครับ อย่าง AIA อะไรพวกนี้รับรองว่าไม่โดนหลอกแน่นอน และก็การวื้อประกันสุขภาพกับธนาคารไปเลยก้ช่วยให้มั่นใจครับว่าไม่โดนหลอกแน่นอนก่อนซื้อประกันก็ไปสอบถามขอคำปรึกษาได้ด้วยครับกับพนักงานธนาคาร ผมว่าสบายใจดีนะซื้อกับะนาคารผมเองก็ชื้อจากธนาคารครับ

2020.08.30 11:4

อัญชัน

เราเองก็ใช้บริการของบริษัทประกัน AIA เราได้ซื้อประกันสุขภาพ ที่สามารถเข้ารับการรักษาพยาบาลที่โรงพยาบาลเอกชน มีอยู่ครั้งหนึ่งที่เราเป็นเนื้องอกจำเป็นต้องได้รับการผ่าตัด เราได้รับการรักษาดูแลอย่างดีจากหมอและพยาบาลอยู่ในโรงพยาบาลประมาณ 5วัน ซึ่งค่าใช้จ่ายทั้งหมดบริษัทประกันเป็นผู้จ่ายทั้งหมด เราเห็นว่าการทำประกันช่วยให้เรารับประโยชน์อย่างมากเมื่อยามเจ็บไข้ได้ป่วยจริงๆ

2020.10.25 9:50

Sompol042

เจ้าของกระทู้รู้สึกว่าตัวเองป่วยๆ ผมว่าไปหาหมอก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยมาดูเรื่องการซื้อประกันสุขภาพ หวังว่าจนถึงตอนนี้ เจ้าของกระทู้จะจัดการเรื่องทุกอย่างเรียบร้อยแล้วนะครับ หากว่าคุณได้ทำประกันสุขภาพมาแล้ว มาบอกต่อกันได้นะว่าคุณเลือกซื้อประกันของที่ไหน ช่วงนี้มีหลายคนหันมาสนใจประกันสุขภาพกันมากขึ้น เอาไปเป็นแนวทางกันครับ

2021.09.05 13:55

Fuji

ถ้าไม่อยากโดนหลอก ก็เข้าไปซื้อกับบริษัทประกันโดยตรงในเว็บไซต์จริงๆของเขาสิครับ ไม่รู้นะว่าที่จขกท. บอกว่าป่วยบ่อยๆ เป็นป่วยหนักหรือป่วยน้อยแค่ไหน ผมแนะนำแบบภาพรวมไปก่อนละกันนะครับ ดูประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายของเมืองไทยประกันชีวิตไหม คุ้มครองในหลายกรณีในวงเงินเดียวสะดวกดีครับ ซื้อได้เลยในเว็บไซต์ไม่โดนหลอกแน่นอน

2021.09.16 16:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี