Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำธุรกิจกับเพื่อนจะจดทะเบียนเป็นบริษัทจำกัดหรือเป็นห้างหุ้นส่วนดีครับ?

ผมอายุ 40ปี ทำธุรกิจส่วนตัวมาได้5ปีแล้ว เห็นว่าธุรกิจกำลังไปได้ดี เลยคุยกับเพื่อน 2-3คน ชวนมาร่วมลงทุนด้วยกัน แต่ผมไม่มีความรู้ว่า จะจดทะเบียนเป็น บริษัท หรือ ห้างหุ้นส่วนจำกัดดี จึงอยากได้คำแนะนำ ทั้ง สองอย่างมีความแตกต่างกันอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Buppakorn

การที่จะเปิดบริษัทหรือจดทะเบียนเป็นบริษัทจำกัด หรือ ห้างหุ้นส่วนจำกัด ขึ้นอยู่กับ ประเภทของธุรกิจของคุณ ส่วนใหญ่แล้ว ที่ปรึกษาที่ให้คำแนะนำในการเปิดบริษัทใหม่จะแนะนำให้เจ้าของธุรกิจเปิดเป็นบริษัทจำกัดมากกว่า เหตุผลคือ บริษัทจำกัดมีความน่าเชื่อถือ ความมั่นคง และดูมีความเป็นมืออาชีพมากกว่า

2019.08.01 16:46

Phongsak

ในส่วนของความรับผิดชอบ ถ้าคุณจดทะเบียนเป็นบริษัท และถ้าวันหนึ่งธุรกิจเกิดขาดทุนขึ้นมา คุณจะรับผิดชอบแค่หุ้นที่ลงทุนไปเท่านั้น ถ้ามีการฟ้องร้องขึ้นมาทีหลังทรัพย์สินส่วนตัวของคุณจะไม่ถูกดึงเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่ห้างหุ้นส่วนจำกัด ต้องรับผิดชอบมากกว่าเงินที่ลงทุนไป

2019.08.01 16:47

Nontiyut

บริษัทจำกัดกับห้างหุ้นส่วนจำกัดมีความแตกต่าางกันพอสมควรครับ ผมจะบอกคร่าวๆนะ ในส่วนของบริษัทจำกัด ต้องมีคนลงทุนอย่างน้อย 3 คน ลงทุนหุ้นด้วยเงินเท่านั้น ค่าธรรมเนียมจัดตั้ง 5,000 บาท ต้องเรียกประชุมผู้ถือหุ้นทุกปี ผู้ที่เซ็นปิดงบได้ต้องเป็นผู้สอบบัญชีรับอนุญาต(CPA) เท่านั้น. ในส่วนของห้างหุ้นส่วนจำกัด ต้องมีคนลงทุนอย่างน้อย 2 คนขึ้นไป ลงทุนด้วยเงิน ทรัพย์สินหรือแรงงาน ค่าธรรมเนียมจัดตั้ง 1,000 บาท ไม่ต้องประชุมหุ้นส่วนทุกปี ผู้ที่เซ็นปิดงบได้จะต้องเป็นผู้สอบบัญชีรับอนุญาต(CPA) หรือผู้สอบบัญชีภาษีอาการ(TA)ก็ได้ครับ

2020.03.20 7:39

Charong

แนะนำให้ทำเป็นบริษัทจำกัดดีกว่าครับ เพราะว่าถ้าเกิดบริษัทขาดทุนหรือเกิดในกรณีที่ไม่ได้รับผลกำไร เราจะได้ไม่ต้องมาเจ็บตัวมาก เพราะว่ามีหุ้นส่วนหลายคนเราจะสามารถแบ่งผลที่จะได้รับให้กับคนอื่นได้ แต่ถ้าเป็นห้างหุ้นส่วนจำกัดบนเส้นตรงข้ามเลยครับวันนี้เราต้องรับผิดชอบไปเต็มๆถึงแม้ว่าจะมีโอกาสได้รับผลตอบแทนสูงและโอกาสขาดทุนและก็ได้รับผลกระทบมากมีเยอะกว่า

2020.04.30 3:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี