Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อรถมอเตอร์ไซค์ยังไงดี

ตอนนี้เราอยากได้รถมอเตอร์ไซค์มือสองขับไปทำงานสักคันหนึ่ง แต่ปัญหาคือเราไม่มีเงินสดไปซื้อเราพอมีแค่เงินดาวน์เท่านั้น น่าจะต้องผ่อน เรามีบัตรเครดิตใบหนึ่งด้วย เราจะผ่อนดีไหมหรือจะใช้บัตรจ่ายไปเลย เพื่อนๆคิดยังไงคะ เราจะเลือกอะไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thanee

หากคุณจะผ่อนกับทางร้าน ต้องระวังการจ่ายผ่อนที่ปลอดดาวน์ และมีสัญญาที่ให้ผ่อนนาน แต่รวมยอดแล้วมากกว่าเงินต้นจนเกินไป (บางร้านเอาดอกเบี้ยไปซื้อคันใหม่ได้อีกคัน) ซึ่งมักจะเป็นกลลวงจากทางร้านที่ให้ซื้อจักรยานยนต์แบบผ่อนเดือนละ 2,000 กว่าบาทการติดป้ายแบบนี้ทำให้คนรุ่นใหม่ที่ยังไม่เข้าในระบบผ่อนมักเสียรู้

2020.01.24 7:35

Bunbongkarn

วิธีการรูดเต็ม แล้วโทรไปขอผ่อนกับ Call Center ซึ่งหลายธนาคารก็มีโปรแกรมให้ขอผ่อนยอดเต็มนี้ย่อยเป็น 3,6,9 เดือน ได้การโทรขอผ่อนยอด นั้นต้องทำก่อนวันปิดรอบบิล 5 วัน แม้ว่าบางบัตรเครดิตจะอนุญาตให้โทรก่อน 3 วันก็ตาม แต่เพื่อความชัวร์ ควรโทรไปก่อน 5 วันทำการ ยกตัวอย่างเช่น บัตรเครดิตจากธนาคารไทยพาณิชย์ ของแอดมิน จะตัดยอดทุกวันที่ 30

2020.01.24 7:35

รื่นฤดี

ซื้อรถมอเตอร์ไซค์มือสองราคาแพงมากมั้ยครับ? พอจะรอเก็บเงินให้มากนี้ก่อนแล้วค่อยซื้อไหวมั้ย คือ ถ้าซื้อสดได้มันจบเลยไงครับไม่ต้องมากังวลเรื่องค่าใช้จ่ายระหว่างที่ผ่อนรถ รอไม่ไหวจริงก็เก็บเงินให้มีเงินดาวน์มากหน่อยจะได้ไม่ต้องผ่อนนาน ผ่อนกับทางร้านก็ได้แต่ก็ต้องดูเรื่องดอกเบี้ยให้ดี อย่าไปเสียเปรียบเขามากครับ

2020.03.21 6:32

วัชราภรณ์

ไม่แนะนำให้เอาบัตรเครดิตไปรูดนะครับ เพราะแต่ละเดือนถ้าจ่ายแค่ขั้นต่ำดอกเบี้ยสูงมาก คุณลองไปสมัครพวกสินเชื่อดีกว่าครับ เช่น ธนาคารกรุงศรี สำหรับคนที่อยากมีรถมอเตอร์ไซค์แต่ไม่มีเงินสด สามารถขอกู้ได้กับสินเชื่อรถมอเตอร์ไซค์ครับ ไม่ต้องมีคนค้ำประกัน ดอกเบี้ยเนี่ยก็ขึ้นอยู่กับยี่ห้อรถแล้วก็ระยะเวลาในการเลือกผ่อนของคุณครับ

2020.05.09 9:7

นัชชา

แนะนำว่าถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆให้เก็บเงินรอไปก่อนค่ะ ไม่แนะนำให้จ่ายเป็นการผ่อนโดยบัตรเครดิต หรือว่ามีแต่จะเสียค่าดอกเบี้ยเพิ่มเติม เราสามารถเก็บเงินเพิ่มหรือจ่ายในราคาเดียวกันและได้คุณภาพรถที่ดีกว่าถ้ารวมกับดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายให้กับบัตรเครดิต คิดว่าวิธีนี้น่าจะเหมาะสมที่สุดนะคะถ้าเปรียบเทียบกับราคาที่ต้องจ่ายแล้ว

2020.07.06 3:32

ธิดา

เราก็แนะนำอีกเสียงค่ะ ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากจะให้รูดบัตรเครดิตก่อน เพราะว่าถ้าเดือนไหนจ่ายไม่ทันเวลา หนี้บัตรเครดิตมันทบกันแล้วเราจะผ่อนไม่ไหวจริงๆถ้าผ่อนไม่ไหวเดี๋ยวจะเสียทั้งรถ ติดแบล็คลิส ทั้งเต้นท์รถแล้วก็บัตรเครดิตด้วยไม่คุ้มค่ะ ทางที่ดีค่อยๆเก็บเงินไปก่อนก็ได้อย่างน้อยตอนนี้ก็เก็บเงินดาวน์ได้แล้วใช่ไหมล่ะคะ ถ้าทนเก็บอีกสักหน่อยอาจจะเก็บเงินสดซื้อรถมอเตอร์ไซค์มือสองได้เลยนะคะ

2020.07.06 10:48

Tan ธัญดา👧🏻

เจ้าของกระทู้คงซื้อรถมอเตอร์ไซต์ไปแล้วละมั้ง แต่เราแอบสงสัยนิดนึงนะ ที่คุณบอกว่าอยากซื้อรถมอเตอร์ไซต์มือสองแต่มีแค่เงินดาวน์เลยคิดจะไปผ่อนกับบัตรเครดิต คือรถมอเตอร์ไซต์มือสองที่ว่าเนี่ยมันคันละเท่าไหร่กันคะ แพงขนาดจ่ายได้แค่เงินดาวน์เหรอ มันคุ้มมั้ยอะ แล้วถ้าคุณมีเงินเพียงเท่านั้นจะไปผ่อนบัตรเครดิตไหวเหรอคะ?

2020.08.19 5:36

Toy

ลอง search หารถมอเตอร์ไซค์ที่เขา เอามาขายแบบเป็นรถบ้านดูไหมครับคือหมายถึงว่าเจ้าของเอามาขายเองไม่ได้ไปซื้อตามเต็นท์รถนะครับเพราะบางครั้งเขาเอามาขายถูกๆมากเลย แล้วสภาพก็ยังดีอยู่ด้วยคุณไม่ต้องดาวน์ไม่ต้องเป็นหนี้อยู่ครับแต่ถ้าซื้อรถมือสองตามเต๊นรถก็อาจจะต้องเป็นหนี้อยู่บ้างแต่รถมอเตอร์ไซค์ก็คงไม่หนักหนาอะไรหรอกครับ

2020.08.31 21:7

Veena.S

อยากจะให้ข้อมูลเพิ่มเติมไว้ให้เข้าใจเกี่ยวกับการผ่อนบัตรเครดิตนะคะ บางครั้งเป็นข้อดีที่บัตรเครดิตให้เราสามารถผ่อนได้ 0% ในระยะเวลา....เดือน แต่สิ่งที่คุณควรต้องรู้คือบัตรเครดิต *** ถ้าคุณจ่ายช้าแม้แต่เดือนเดียว เช่น จ่ายไม่ทัน หรือจ่ายได้แค่ขั้นต่ำ จากดอกเบี้ย 0% จะกลายมาเป็น 28%ทันที*** อยากจะเตือนด้วยความหวังดี คิดให้ดีก่อนจะรูด

2020.10.09 13:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

mPay ถอนเงินไม่พลาด

เมื่อก่อนเรามีความสงสัยนะครับว่า การมีแอฟเงินสดมันปลอดภัยจริงๆไหมดดยเฉพาะเรื่องการถอนเงิน เพราะขนาคนที่จ้่ายเงินสดด้วยกันเองยังถอนผิดในบางครั้งเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นแอฟถ้าถอนผิดจะไปเอาคืนจากไหน เลยลองๆใช้mPay ดูว่า มันดีไหม ก็ต้องแปลกใจมากๆใช้ มาสองปีแแล้ว ไม่พลาดสีกครั้ง เพราะมีระบบทำรายการตรวจสอบไม่มีความผิดพลาดจากการทอนเงิน จริงๆ

mPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี