Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ป้ายอมรับว่าผู้สูงอายุกับมือถือ ไม่ใช่ของคู่กันเลย วันนี้จะมาถามเรื่อง มีแอปทางการเงินตัวไหนที่ใช่ง่ายสำหรับผุ้สูงอายุบ้างค่ะ

ตอนนี้ป้าต้องมาฝึกหัดจับเทคโนโลยีสมัยใหม่ค่ะ ยอมรับว่าก็ช้าๆอยู่ แต่ยังคงไม่ถนัดกับอะไรที่มันซับซ้อน แต่ก็อยากมีการทำธุรกรรมออนไลน์บ้างเอาไว้จับจ่ายซื้อของแบบไม่ต้องพกเงินสดเยอะๆ เลยอยากถามว่า มีโมบายแบงค์กิ้งตัวไหนบ้างที่ผู้สูงอายุใช้งานง่ายและเหมาะกับป้าบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pongpanet

คุณแม่หนูก็ใช้ แอปฯ MyMoค่ะ ช่วยอำนวยความสะดวกสบายต่อผู้ใช้งานอย่างมาก ธุรกรรมทุกอย่างสามารถทำจบได้ในแอปฯเดียว ไม่ว่าจะเช็กยอด โอนเงิน จ่ายบิล เติมเงิน หรือจะซื้อสลากออมสินผ่านแอปฯก็ยังได้ สลากไม่สูญหาย แถมมีการแจ้งเตือนเมื่อถูกสลากอีกด้วย ไม่ต้องเดินทางไกล ๆ ไปที่ธนาคารสาขาแล้ว สะดวกสุด ๆ ตัวแอปฯก็ถูกออกแบบมา ให้สามารถใช้งานได้โดยง่าย ไม่ซับซ้อน อ่านง่ายสบายตา เหมาะกับผู้ใหญ่ๆค่ะ

2019.08.01 17:42

Pedro

ผมแนะนำ MyMo อีกคน ถอนเงินได้โดยไม่ต้องใช้บัตรเอทีเอ็มเลยครับ สามารถทำรายการถอนเงินผ่านแอปฯได้โดยตรง เพียงแค่ใส่จำนวนเงินที่ต้องการถอน จากนั้น MyMo จะแสดงตัวอ่าน QR Code ขึ้นมาให้ เราแค่เอาตัวอ่านโค้ดนั้นไปจ่อที่ตู้ ATM ของธนาคารออมสินเพื่อสแกน QR Code แค่นี้ก็สามารถถอนเงินสดออกมาใช้ได้แล้ว สำหรับผู้สูงอายุบางคนขี้ลืม อาจลืมไปแล้วว่าเอาบัตร ATM ไปวางไว้ที่ไหน ก็สามารถกดเงินสดได้โดยใช้แค่แอปฯเท่านั้น แถมยังปลอดภัยจากแก๊งโจรกรรมข้อมูลบัตร ATM (Skimming ATM) อีกด้วยครับ

2019.08.01 17:43

Piyabutr

แอพ MyMo ของธนาคารออมสินครับ หลายคนก็ว่าแอพนี้ใช้ดีขึ้น สงสัยหมดเรื่องการจ่ายค่าธรรมเนียมรายเดือนไปแล้ว แอพนี้ทำได้หลายอย่างก็คงจะเหมาะกับคุณป้าครับ แอพเดียวอยู่เลย คุณป้าสามารถทำธุรกรรมทางการเงินได้ตลอด 24 ชม.ไม่ต้องไปธนาคาร ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม เขามีระบบความปลอดภัยในการใช้งานอย่างดี ลองใช้ดูนะครับ

2020.03.24 12:56

Puii

สำหรับตัวผมเองนะครับแนะนำให้ใช้ application ของ TMB for all เพราะว่าคือ application นี้ใช้งานง่ายและบัตรเดบิตนี้ก็ใช้งานง่ายด้วยถ้าบัตรเดบิตของเราสูญหายเราก็สามารถใช้บัตรใหม่ได้ไม่เสียค่าบริการและ application ก็ทำการโอนเงินหรือทำธุรกรรมการเงินจ่ายค่าน้ำค่าไฟได้ฟรีไม่เสียค่าธรรมเนียมที่ตามมาอีกด้วย ลองไปสมัครใช้บริการดูนะครับ

2020.04.30 4:44

บอย

แอปของ K plus เลยครับ ผมบอกให้แม่ใช้ แต่ไม่ได้สอน แม่ก็บอกว่า ง่าย ทำได้ ไม่ยาก เพราะว่าเราไม่ต้องเข้าหน้านู้นนี่ให้ยาก ในหน้าแรกก็มีที่อ่านคิวอาร์โค้ด สามารถจ่ายได้ง่ายๆ และกดโอนเงินได้ง่ายๆด้วย มีการจดจำบัญที่เราใช้บ่อยไว้หน้าแรก แค่เรากดชื่อบัญชีที่เราบันทึกไว้ก็สามารถโอนได้เลย และเราให้แม่ใช้ไอโฟน สามารถสแกนลายนิวมือได้เลยไม่ต้องใส่รัสให้ยุ่งยาก สบายไปอีก

2020.07.26 15:51

จอย

ถ้าจะถามว่าอันไหนยากกว่าก็ขึ้นอยู่กับคนที่เล่นค่ะ ว่ารู้สึกว่าอันไหนยากกว่ากัน เพราะบางคนก็บอกว่าฟอเรกซ์ง่าย หุ้นยาก บางคนก็คิดอีกแบบ แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าหุ้นเล่นยากกว่า เพราะต้องคิดแะคำนวณเยอะ อีกทั้งได้กำไรค่าตอนหุ้นขึ้นเท่านั้น แต่ฟอเรกซ์ง่ายและดีที่ว่า ไม่ว่าจะขึ้นลงก็จะได้กำไรแน่นอน เลยไม่ต้องคิดค่าคสามเสี่ยงมาเท่าไหร่ แต่แค่ต้องเสียค่าธรรมเนียมมากกว่า

2020.07.27 0:17

เบรฟ

ป้าต้องการใช้งานบ่อยแค่ไหนละครับ ถ้าป้า เข้า 7/11 บ่อย หรือว่า ไปเดินห้าง แล้วก็ ช็อป ออนไลน์ ผมอยากให้ป้าหัดใช้ ของ ทรูวอลเล็ทไปเลยครับ หัดทีเดียวแถมใช้งานได้ตลอดเลยนะครับป้า ไม่ต้องไปหัดอันอื่นๆ เพิ่มแล้วครับ ทรูวอลเล็ท ใช้งานง่ายครับป้า แล้ว มีสะสมแต้ม กับเครดิตเงินคืนให้ป้าด้วยนะครับ ผมว่าป้าน่าจะชอบนะครับ

2020.07.31 4:10

ชายกลาง

ผมก็แนะนำ TMB for allเพราะโดยส่วนตัวที่ผมใช้อยู่ เติมเงินเข้าก็ง่ายผ่านตั้งตู้ ATM ค่าบริการรายปีก็หักจากบัญชีอัตโนมัติทุกปีไม่แพงด้วย การทำธุรกรรมการเงินทำได้จากทั้งทางโทรศัพท์มือถือหรือบัตรเดบิต กดเงินได้ทุกตู้ธนาคารไม่เสียค่าบริการจำนวนครั้งด้วยครับ เหมาะสำหรับคุณป้าเลยที่จะกดเงินจากตู้ธนาคารที่ไหนก็ได้โดยไม่เสียค่าธรรมเนียมสักบาท

2020.08.13 13:50

++ขนมผิง++

มีคนใจดีมาแนะนำคุณป้าเยอะแยะเลย ป่านนี้คุณป้าใช้แอพเก่งกว่าหนูแล้วมั้งคะ ยุค😀สมัยเปลี่ยนไปมีเทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามามากมาย หลีกเลี่ยงที่จะไม่ใช้งานก็ไม่ได้ เอาจริงๆหนูก็ใช้พวกอุปกรณ์ พวกแอพพลิเคชั่น ไม่ค่อยเป็นเหมืนอกันค่ะ เลือกใช้เฉพาะที่เกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันและเกี่ยวข้องกับงานที่ทำอยู่เท่านั้นเอง แค่นี้หนูก็แย่แล้วค่ะ🤣

2020.08.27 15:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี