Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากลงทุุนเปิดร้านกาแฟลดต้องรู้อะไรบ้าง

ผมมีเงินเก็บอยู่ก้อนหนึ่งครับเลยคิดา่าจะเอาเงินก่อนนี้ไปเปิดร้านกาแฟเล็กๆให้แฟนได้ขายแถวๆที่บ้านเราครับ ผมว่าเป็นร้านที่น่าสนใจครับเพราะแถวบ้านมีแค่ร้านเดียวที่เปิดอยู่ครับ ดังนั้นผมอยากทราบครับว่าเราจะเริ่มต้นตรงไหนในการลงทุนร้านกาแฟครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุหัตถ์

เมื่อวิเคราะห์ทำเลแล้ว คราวนี้ก็กลับมาดูเรื่องตัวเองบ้าง ว่าเราจะลงทุนแบบไหนดี เราลองมาสำรวจดูว่าเราจะลงทุนแบบไหนดีไม่ว่าจะเป็นแบบเต็มตัวหรืออาชีพเสริมยังไงก็ต้องลงทุน ส่วนจะใช้งบเท่าไหร่นั้น ก็คงขึ้นอยู่กับรูปแบบธุรกิจนะครับ กิจการที่ดีไม่ควรหยุดนิ่ง หากมีเงินเหลือควรแบ่งมาลงทุนเพื่อขยายกิจการเพิ่มเติม หรือเก็บไว้ปรับปรุงร้านให้ดูดีเสมอ

2020.01.24 7:35

ปรีชา

เราเคยไปเห็นโปรฯร้านกาแฟร้านหนึ่งน่าสนใจมากลองๆเอาไปทำตาดูไหมทำเป็น Combo Set กาแฟกับขนมในร้านหรือชากับเค้ก เครื่องดื่มกับอาหาร จับชุดคู่กัน เช่น กาแฟ 40 บาท + ขนมในร้าน 50 บาท ขายเป็นชุดในราคาเพียง 75 บาท เพื่อเพิ่มยอดขายต่อหัวของลูกค้า เราเห็นหลายคนซื้อเลยแบบนี้

2020.01.24 7:35

ธนัชชา

การวางแผนทางการเงินสำหรับเจ้าของกิจการ ต้องรอบคอบและมีสภาพคล่องสูงครับ ถ้าอยากเปิดร้านกาแฟเราต้องค่อยลงทุนแบบนี้ครับ เงินสด เอาไว้หมุนเวียนรายวัน ซื้อเมล็ดกาแฟ ซื้อวัตถุดิบต่าง ๆ รายเดือนก็จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ นอกจากนั้นต้องวางแผนเรื่องการตั้งราคาด้วย เพราะถ้าราคาไม่สมเหตุสมผล คนก็ไม่ซื้อ หรือถ้าถูกไป เราก็จะพลอยขาดทุนครับ

2020.05.21 14:7

ขนมเปี๊ยะ

@คุณ ปรีชา ร้านที่คุณพูดถึงอยู่ที่ไหนคะ เผื่อมีโอกาสได้ไปเที่ยวแถวนั้นจะได้ไปอุดหนุนสักหน่อย ชอบมากค่ะ ดื่มกาแฟพร้อมกับขนมอร่อยๆเนี่ย😍 ถ้าเจ้าของกระทู้จะทำแบบเดียวกันนี่ก็ดีนะคะ แต่ต้องหาขนมมาขายด้วย ถ้าทำเองได้จะดีมากเลย ได้กำไรเยอะกว่า หากว่ายังไม่สะดวกทำเองก็ไปสั่งจากร้านที่ทำขนมอร่อยๆมาก่อนก็ได้ค่ะ

2020.10.29 9:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี