Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผลเสียจาการให้ลูกเล่นสมาร์ทโฟนบ่อยๆ

สวัสดีค่ะ ป้ามีหลานเล็กๆคนหนึ่ง เป็นลูกของลูกสาวป้าเองล่ะค่ะ ป้าสังเกตว่าลูกสาวป้าให้ลูกเล่นโทรศัพท์บ่อยๆ ป้าว่าไม่ดีหรอกมันจะติดเอา แต่ลูกสาวบอกว่าป้าคิดมากไป ให้เล่นบ้างไม่เป็นไรหรอก ป้าเลยอยากจะรู้ว่าถ้าให้เด็กเล่นโทรศัพท์บ่อยๆจะมีผลเสียอะไรบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lydia

สิ่งที่น่ากลัวมากอย่างหนึ่งก็คือ พฤติกรรมเลียนแบบค่ะ เพราะถ้าเราปล่อยให้เขาเล่น ไม่ได้คอยดูว่าเล่นอะไร ก็ไม่รู้ว่าเขาเห็นอะไรบ้าง เขาอาจเลียนแบบสิ่งที่ไม่ดีได้ค่ะ เมื่อพ่อแม่ชวนไปทำกิจกรรมอื่นๆก็ไม่สนใจและไม่อยากไปละ เล่นโทรศัพท์ดีกว่า ถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆ เด็กจะไม่แข็งแรงด้วยค่ะ เพราะไม่ได้ทำกิจกรรมอื่นๆที่ใช้แรงเลย ไม่ได้ออกกำลังกายเลย

2020.01.24 7:35

Brenna

ไม่ต้องคิดมากนะคะ เริ่มกันใหม่ได้ค่ะ ถ้าปรับเวลาได้พาลูกออกไปเล่นข้างนอก เช่น สนามเด็กเล่นหรือสวนสาธารณะ มีพื้นที่วิ่งเล่น มีเครื่องเล่นต่างและยังได้เจอเด็กคนอื่นๆด้วย แม้จะอยู่ที่บ้านก็ทำกิจกรรมกับลูกได้ค่ะ ทำงานบ้าน เช่น กวาดบ้าน ถูบ้าน ล้างจาน รดน้ำต้นไม้ ตามที่วัยของลูกที่จะทำได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

Kittiwin

ถ้าให้เด็กเล่นโทรศัพท์บ่อยๆหรือเล่นครั้งนึงนานเป็นชั่วโมง อาจทำให้เด็กสมาธิสั้นได้นะคะ เพราะเขาจะสนใจแต่เล่นโทรศัพท์เท่านั้น ถ้าให้ไปเรียนหรือทำกิจกรรมอื่นๆก็จะทำได้ไม่นาน อยากเล่นโทรศัพท์มากกว่า นานวันเข้าก็เริ่มไม่สนใจใครแม้แต่คนในครอบครัว ในอนาคตอาจจะเข้าสังคมกับคนอื่นได้ยากด้วย ก็ต้องคอยระวังค่ะ ปล่อยไปนานๆจะควบคุมยากนะคะ

2020.03.25 8:7

Norrakamaol Homruen

น่ากลัวคะป้า เราได้ยินข่าวบ่อยๆเกี่ยวกับอันตรายของเรื่องนี้ใช่ไหมคะป้า ลูกเล็กๆ เด็กๆ กล้ามเนื้อหัวตายังไม่แข็งแรง ไม่ควรดูสมาร์ทโฟนหรือโทรทัศน์เป็นเวลานานๆ หรือบ่อยๆ เพราะแสงจากโทรศัพท์ ภาพเคลื่อนไหวต่างๆ ทำลายกล้ามเนื้อหัวตา ทำให้เด็กๆ ตาเหล่ โดยไม่รู้ตัว ปล่อยไว้นานๆ เด็กๆ จะสูญเสียภาพ 3 มิติ บางคนอาจตาบอดได้เลยนะคะป้า ป้าต้องเตือนลูกสาวแล้วคะ

2020.05.23 4:10

วิว

เด็กจะเป็นคนที่มีสมาธิสั้นนะค่ะ ปกติแล้วเด็กๆเกิดมาเพื่อที่จะได้รับการสั่งสอนจากพ่อแม่ ถ้าเขาเล่นโทรศัพท์อยู่ดูโทรศัพท์จนติดนิสัย แน่นอนว่าสิ่งที่จะสอนเขาหรือช่วยปลูกฝังเขาให้โตเป็นผู้ใหญ่ที่ดีนั้นก็มาจากโทรศัพท์มือถือนั้นเองไม่ใช่พ่อแม่ ผลเสียที่ตามมาระยะยาวก็คือ เด็กๆจะถูกงวดบ้านนิสัยตามแบบที่เขารับชมและฟังจากสื่อโทรศัพท์นั่นเองค่ะ

2020.10.17 11:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี