Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ออมเงินด้วยการลงทุนแบบประจำดีไหมค่ะ อยากรู้รายละเอียดเรื่องการลงทุนตัวนี้ค่ะ

ออมเงินในอดีตเราก็คิดว่าแค่ฝากธนาคารก็พอ แต่พนักงานออฟฟิศวัย 30 กว่าอย่างดิฉันคิดว่า มันไม่พอต่อความจำเป็นในชีวิตช่วงนี้แล้วค่ะ ยิ่งประเทศเราเจอกับสภาวะดอกเบี้ยต่ำแบบนี้ ดิฉันเลยอยากมองหาการลงทุนรูปแบบใหม่ๆ ได้ยินว่าการลงทุนแบบประจำในกองทุนรวมดี จริงไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tanutam

ดีเลยค่ะตัวนี้ เราสามารถนำเงินจากการลงทุนในกองทุนรวมมาหักลดหย่อนภาษีได้ปีละไม่เกิน 60,000 บาท เราก็ควรให้ตัดบัญชีเดือนละ 60,000 / 12 = 5,000 บาทต่อเดือน ถ้าเราสะสมกองทุนรวมแบบนี้ทุกๆ ปี ภายในสิบปีเราจะมีเงินเก็บสะสมในรูปแบบของการลงทุนในกองทุนรวมอย่างน้อย 6 แสนบาท (ยังไม่รวมผลตอบแทนจากการลงทุน) หากรวมผลตอบแทนจากการลงทุนในกองทุนรวมโดยเฉลี่ยแล้ว 5-10% ต่อปี จะดีกว่านำเงินไปฝากธนาคารที่ได้ดอกเบี้ยต่ำกว่าอย่างแน่นอนด้วยค่ะ

2019.08.01 18:42

นัยนา

ผมว่าดีตรงที่ เหมือนการจ้างมืออาชีพมาบริหารเงินให้เรา เพราะกองทุนรวมแต่ละกองจะมี ผู้จัดการกองทุนและลูกทีม ที่คอยมองหาโอกาสการลงทุนในรูปแบบต่างๆ ให้กับเรา และการลงทุนในกองทุนรวมเราสามารถทำให้เป็น การลงทุนแบบประจำ ได้ ด้วยการทยอยซื้อแบบถัวเฉลี่ยทุกเดือน โดยตัวเราเองสามารถแจ้งความจำนงที่จะซื้อกองทุนรวมด้วยการตัดจากบัญชีธนาคารอัตโนมัติทุกๆ เดือนได้เลยด้วยครับ

2019.08.01 18:43

สุพิชา

ที่จริงแล้ว การออมเงินแบบประจำจะดีหรือไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับความจำเป็นของแต่ละคนไปนะคะ แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าการออมเงินแบบเงินฝากประจำดีอยู่อย่างค่ะ คือ 1 ช่วยให้เงินที่เราเก็บไว้เนี่ยมันจะไม่ไปไหนเพราะเราถอดออกมาใช้ไม่ได้ 2 เราไม่ได้เอาเงินไปกองไว้เฉยๆนะ แต่เรายังได้ดอกเบี้ยจากการลงทุนแบบประจำด้วย หุ้นบางตัวก็ได้ผลตอบแทนดี แต่บางคนอาจจะไม่ชอบเพราะว่า ในระหว่างนั้นเราจะเอาเงินออกมาใช้ไม่ได้ ก็แล้วแต่คนค่ะ

2020.04.17 4:52

สินใจ

แนะนำเป็นกองทุนรวมเลยค่ะ เพราะว่าสามารถทำได้ในระยะยาว และได้รับเงินปันผลหรือว่าดอกเบี้ยดีกว่าด้วย ถึงแม้จะดูเหมือนว่าใช้เวลานานในการต้องส่งเงิน แต่ขอให้นึกถึงว่าบั้นปลายที่จะได้รับมาก็มีความแน่นอนอยู่เหมือนกัน ยิ่งอายุ 30 แล้ว ก็คิดถึงเกี่ยวกับกองทุนรวมไว้เยอะๆนะคะเพราะสามารถใช้ในการ ลดหย่อนภาษีได้ แล้วตัวเราจะมีเงินเก็บสะสมในอนาคตด้วย

2020.07.06 3:52

เตย

ถ้าเป็นเมื่อก่อน กันเอาเงินเข้าไปฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารเป็นการฝากเงินแบบประจำถือว่าคุ้มค่ะแถมยังช่วยให้เราเก็บเงินได้ด้วยแต่ว่าทุกวันนี้อะไรก็ไปถึง อยากจะลงทุนก็ไม่ยากแทนที่จะเอาเงินเข้าไปฝากเป็นเงินฝากประจำให้มันนอนเฉยๆแล้วว่าไปเอาลงในกองทุนที่ความเสี่ยงน้อยดีกว่านะคะแบบนั้นน่ะได้ดอกเบี้ยดีกว่าด้วยความเสี่ยงมากน้อยเราก็สามารถเลือกได้ค่ะ

2020.07.06 10:53

O.OกฤตติกาO.O

กองทุนรวมมันดีอยู่แล้วล่ะค่ะ ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ของการลงทุนมากกว่าว่าผู้ที่ต้องการลงทุนนั้น อยากลงทุนเพราะอะไรและอยากได้ผลตอบแทนแบบไหน เพื่อจะเลือกลงทุนกับกองทุนที่ตรงกับตัวเอง นอกจากมีเงินเย็นสำหรับการลงทุนแล้วต้องมีความรู้ในกองทุนที่คุณจะลงทุนด้วย หากยังไม่มั่นใจให้ฝากเงินในบัญชีธนาคารไว้ก่อนค่ะ

2020.08.19 8:3

ไข่เจียว

มันก็ดีนะครับการลงทุนในกองทุนรวมแต่ในสภาพเศรษฐกิจในทุกวันนี้กองทุนรวมก็สั่นคลอนเหมือนกันนะครับก็คือว่ากองทุนรวมก็ได้รับผลกระทบเหมือนกันบางคนที่ลงทุนกองทุนรวมก็มีสภาวะขาดทุนได้เหมือนกันในทุกวันนี้แต่ตอนนี้ก็เริ่มจะดีขึ้นแล้วนะครับถ้าคุณสนใจอยากลงทุนกับกองทุนรวมก็ลองปรึกษาธนาคารดูได้ ว่าคุณจะลงทุนแบบไหนดีที่เหมาะกับตัวเอง

2020.08.31 21:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี