Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตแบบไหนดีที่สุด เมื่อเทียบ ทุนประกัน กับ เบี้ยที่จ่ายแต่ละปี

ถ้าตอนนี้อายุ 33 เพศชาย จ่ายเบี้ยไม่เกิน 15,000 บาท/ปี 1. ประกันชีวิตแบบไหนดีที่สุด เมื่อเทียบ ทุนประกัน กับ เบี้ยที่จ่ายแต่ละปี (แล้วมีส่วนลดยังไงบ้าง) 2. แล้วประกันสุขภาพถ้าซื้อตอนนี้ กับซื้อตอนอายุ 50 เบี้ยประกันสุขภาพจะเท่ากันไหมครับ (สมมติไม่โรคประจำตัวเลย)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

kittipit

ต้องถามตัวเองก่อนครับว่าต้องการทำแบบไหน เพราะรูปแบบประกันมีหลายแบบมาก เช่น1.ตลอดชีพ2.สะสมทรัพย์ ก็จะมีช่วงเวลา เช่น 10 15 20 25 ปี 3. บำนาญ ฯลฯ ซึ่งแบบประกันแต่ละแบบจะมีวัตถุประสงค์แบะประโยชน์ต่างกันครับ ซึ่งถือว่าเป็นตัวสัญญาหลัก ส่วนสุขภาพจะเป็นในส่วนของสัญญาเพิ่มเติมเช่น 1.รักษาพยาบาลและศัลยกรรม แบบแยกค่าใช้จ่าย2.รักษาพยาบาลและศัลยกรรมแบบเหมาจ่าย+opd 3.โรคร้ายแรง 4. ชดเชย ซึ่งขึ้นอยู่ว่าต้องการแบบไหน เช่น 1.ชอบคุ้มครองยาวเบี้ยเบาๆ =ตลอดชีพ + รักษาพยาบาลศัลยกรรมแบบแยกค่าใช้จ่าย 2.ชอบคุ้มครองยาว ไม่อยากปวดหัวเรื่องส่วนต่าง = ตลอดชีพ +สุขภาพเหมาจ่าย 3. ถ้าต้องการได้เบี้ยคืนและสัญญาไม่ยาว = สะสมทรัพย์+สุขภาพแบบแยกหรือเหมาจ่าย ส่วนในเรื่อวของเบี้ยสุขภาพ จะปรับตามอายุครับ คือจะเพิ่มสูงขึ้นตามอายุที่เพิ่มขึ้นเนื่องจากมีความเสี่ยงเพิ่มขึ้น ครับ

2019.10.07 22:30

Kornkanok

ถ้าเงินน้อย ควรทำแบบ คุ้มครองยาวเบี้ยเบาๆ =ตลอดชีพ + รักษาพยาบาล ประกันสุขภาพต้องปรับเบี้ยเพิ่มตลอด บางรายการจะเพิ่มทุกปี ปีละสองร้อยสามร้อย บารายการจะ 5 ปีปรับขึ้นทีนึงน่ะ ตารางการปรับขึ้นราคา บริษัทจะมีแสดงให้ดูได้เป็นตาราง ๆ ขอตัวแทนดูข้อมูลตรงนี้ได้เลยเขาตั้งใจพิมพ์โบรชัวร์แจกแจงให้ดู ประกันต้องซื้อตอนยังสุขภาพดี ไม่เป็นอะไร ถ้ามีการรักษาโรคอะไรก็เซ็นต์หนังสืออนุญาติขอประวัติที่โรงพยาบาลให้บริษัทประกันไปขอมาตรวจดูได้ ประกันไม่ใช่ว่าซื้อไป 3 เดือน แล้วก็ป่วยได้ทุกโรค มันมีระยะเวลารอคอยของแต่ละโรค คุณอาจบอกว่าไม่เคยเป็นอะไรในใบสมัครไม่รู้สึกผิดปกติอะไรเลย หมอที่รักษาจะเป็นคนบอกได้ว่าคุณเป็นมานานแค่ไหน อยู่ระยะไหน หมอรักษาคนมาเยอะแล้ว โกหกยังไงก็ไม่เนียน ประกันจะเชื่อเอกสารจากหมอ สิ่งที่หมอเขียนลงไปเขาอ่านและนำมาพิจารณาเรื่องการเบิกจ่าย

2019.11.15 21:11

Suda

ใช่แล้วครับมีหลายแบบแนะนำว่าขึ้นอยู่กับการเงินของเรา และสิ่งที่เราต้องการจริงๆ ถ้าเราเป็นคนมีเงินและอยากจะซื้อประกันให้กับตัวเองหรือครอบครัวและยังมีเงินเก็บสะสมสำหรับอนาคต ก็เลือกซื้อกรมธรรม์แบบที่ระยะยาวโดยที่เป็นการออมเงินไปในตัวครับ แต่ถ้าอายุมากแล้วและอยากซื้อประกันที่แบบดูแลเรื่องของสุขภาพอยากดีๆก็ใช้แบบรายการที่จ่ายทิ้งก็ดีเหมือนกันนะครับเพราะว่าเบี้ยประกันไม่แพง ต้องดูที่จำนวนเงินและจุดประสงค์ครับ

2020.05.13 9:42

Yod rak

อยากซื้อเบี้ยประกันผมว่าที่คุณจ่ายราคานี่ก็ค่อนข้างโอเคอยู่นะครับ ผมว่าผลประโยชน์ก็น่าจะโอเครับ แต่ถ้าอยากได้ความคุ้มครองเพิ่มผมว่านะจะซื้อตัวเสริมของประกันเข้าไปด้วยนะครับ ผมเรียกไม่ถูกครับเขาเรียกว่าอะไรนะที่จ่ายแบบจ่ายทิ้งนะครับผมว่าน่าซื้อไว้ครับนอกจ่ายต้องจ่ายเป็นรายปีแล้วตัวนี้มันจะเข้าช่วยเสริมเวลาเราเข้าโรงพยาบาลนะครับ

2020.05.25 6:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี