Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เก็บเงินล้านก้อนแรกให้ได้ ทำอย่างไรทำได้จริงครับ

ผมอายุ 23 ปี จบจากมหาลัยนึงทางภาคเหนือ ตอนนี้มาทำงานในกรุงเทพฯครับ เช่าห้องอยู่ใกล้ที่ทำงาน วันๆก็มีแต่งานกับกลับบ้าน เงินที่ได้มาจึงเก็บๆๆ และกันส่วนนึงส่งไปทางบ้านเสมอๆ อยากให้พ่อแม่สบาย ผมอยากรู้ว่า ถ้าผมจะเก็บเงินให้ได้ล้านนึง ถือเป็นก้อนที่ใหญ่ที่สุดในชีวิตแบบนี้ จะต้องมีการวางแผนและลงมือทำแบบไหนถึงจะสำเร็จผลครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เพ็ญสุขภรณ์

อย่างแรกเลยนะคะ พี่อยากสอนน้องว่า เราต้องศึกษาและวางแผนค่ะ หมายถึงการที่เรารู้จักที่มาของเงินและวิธีหารายได้เป็นอย่างดี หรือการเรียนรู้ความคิดพร้อมทักษะทางการเงินเพิ่มเติมจากคนที่ประสบความสำเร็จแล้ว เพื่อมาตั้งเป้าหมายของตัวเองและสร้างแรงจูงใจ และกำหนดทิศทางในการหาเงินค่ะ ถ้าวางแผนและมีการเตรียมตัวดี ก็ทำได้สำเร็จแน่นอน

2019.08.01 18:0

Kaden

ส่วนสำคัญก็คือการลงมือทำและรักษาวินัยของตัวเราเอาไว้ให้ได้ครับ ผมอยากแนะนำให้ ลองแบ่งย่อยเป้าหมายให้เล็กลงหน่อยก็ได้ จะได้ไม่ท้อ และก็ให้รางวัลกับตัวเองด้วยเมื่อทำตามที่ตั้งไว้ได้ ส่วนนิสัยที่ทำให้เกิดหนี้ก็ต้องรีบตัดทิ้ง เพื่อฝึกความอดทนและให้การบริหารเงินของเราเกิดประโยชน์สูงสุดครับ

2019.08.01 18:0

Puran

เงินล้านเป็นเงินก้อนจำนวนมหาศาลถ้าคนธรรมดาธรรมดาคงได้แต่ฝันแต่ไม่จริงนะครับคนธรรมดาอย่างเราก็สามารถเก็บเงินล้านได้ แต่การเก็บเงินอย่างเดียวจากรายได้รายรับของเราคงไม่มีวันที่จะทำได้ดังนั้นคุณจึงต้องมองหาโอกาสในการลงทุนหรือการเก็บออมเงินอย่างไรให้เงินออมนั้นเพิ่มพูนขึ้นทีละเล็กทีละน้อยก็ได้นะครับอย่างเช่นการเลือกการลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อยการเก็บออมกับบัญชีเงินฝากประจำเพื่อจะได้กำไรหรือได้รับดอกเบี้ย และการออมเงินแบบจริงๆจังๆเหล่านี้จะช่วยให้คุณเก็บเงินล้านได้ครับ

2020.04.30 9:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี