Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ป่วยตอนผ่อนผันขอเคลมได้ไหมครับ

เดือนที่แล้วผมมีเงินไม่พอที่จะจ่ายค่าเยี้ยประกันของตัวเอง แต่ผมไม่อยากให้ประกันขาด ผมเลยขอผ่อนผันการจ่ายค่าเบี้ยไปเดือนที่แล้ว แต่หลังจากที่ผมผ่อนผันได้อาทิตย์เดียวผมก็ป่วยหนักมากตอนนี้ก็ยังอยู่โรงพยาบาลอยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ผมจะสามารถขอเคลมกับทางประกันของผมได้ไหมครับ ทั้งๆที่ประกันผมอยู่ในช่วงผ่อนผันอะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thanat

สามารถขอเคลมได้ค่ะ เพราะในกรณีของคุณ คุณเข้ารับการรักษาหลังจากที่ได้ขอยื่นผ่อนผันค่าเบี้ยประกัน ภายใน31 วัน ถึงแม้ว่าเราจากขอยื่นการผ่อนผันไปแล้ว แต่ถ้าเราเกิดป่วยภายใน 31 วันหลังจากการขอผ่อนผันเราสามารถขอการคุ้มครองได้ค่ะ แต่ถ้าเลยจากการผ่อนผัน 31 วันและยังไม่มีการชำระค่าเบี้ย ทางประกันก็จะไม่คุ้มครองการรักษาค่ะ

2020.08.05 16:23

สมยศ

ยังสามารถได้รับการคุ้มครองครับเพราะว่ายังไม่ครบจำนวนวันผ่อนผัน จริงๆแล้วก็น่าจะเตรียมเงินหรือว่าหาวิธีการในการผ่อนชำระให้ตรงต่อเวลานะครับ เพราะจากประสบการณ์ที่เจอในตอนนี้ทำให้เห็นว่า ถ้าเกิดมาเกิดเหตุฉุกเฉินที่ทำให้เราต้องเข้ารับการรักษาและต้องใช้กรมธรรม์ในการเคลมด้วย เราจะไม่ได้รับผลประโยชน์อย่างเต็มที่น่ะสิครับต้องระวังไว้

2020.11.26 12:25

ปิ่น

น่าเห็นใจนะคะ ในกรณีแบบนี้ก็ยังได้รับการคุ้มครองอย่างที่ด้านบนบอกนั่นแหละค่ะ แต่ถ้าไม่อยากให้เกิดในกรณีแบบนี้ก็ลองคำนวณเกี่ยวกับระยะเวลาการผ่อนชำระค่าเบี้ยประกันในแต่ละเดือนดู จะได้ไม่ต้องมาเกิดเหตุวันที่เราเจ็บป่วยหรือว่ากลัวว่าจะไม่ได้รับการคุ้มครองอีก เพราะเหตุฉุกเฉินเกิดขึ้นได้ทุกเวลาทำให้เรามีปัญหาเกี่ยวกับการผ่อนชำระด้วยนะคะ

2020.12.28 15:9

Jenny

แสดงว่าจขกท เลือกที่จะขอขยายระยะเวลาการชำระเบี้ยใช่ไหมคะ? ถ้าเข้าใจคำถามไม่ผิด ถ้าเป็นอย่างนั้นก็จะขอตอบเหมือนคนอื่นๆที่ตอบไปแล้วค่ะว่าสามารถได้รับความคุ้มครองเมื่อเจ็บป่วย ถึงแม้ว่าจะอยู่ในระยะเวลาของการขอขยายเวลาชำระเบี้ย เพราะก็เหมือนกับว่าคุณก็ยังเป็นผู้เอาประกันตัวนั้นอยู่ รู้อย่างนี้คงสบายใจขึ้นแล้วใช่ไหมคะ

2021.02.22 13:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี