Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 ส่วนใหญ่ให้ความคุ้มครองแบบไหนคะ?

คืออยากรู้นะคะ กำลังวางแผนอยากจะซื้อรถยนต์สักคัน แต่ก็คงยังไม่ใช่เร็วๆนี้ตอนที่รู้ข้อมูลเกี่ยวกับรถยนต์ก็เห็นข้อมูลเกี่ยวกับประกันภัยรถยนต์ด้วยแต่ที่นี่เขาก็สงสัย พื้นที่โฆษณาขายเยอะๆที่บอกว่ามีประกันภัยหลายๆแบบ เราอยากรู้ว่าประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 ของหลายๆบริษัทส่วนใหญ่แล้วให้ความคุ้มครองอะไรบ้างคะ? รู้ว่าแต่ละที่ต่างกันแต่ว่าส่วนใหญ่เหมือนกันไหมคะ? หรือว่าไม่เหมือนกันเลยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Angeline

เราว่าสำหรับรถยนต์บางคันประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 ก็ให้ความคุ้มครองที่เหมาะดีนะคะถ้าจะเอาง่ายๆประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 ก็จะคุ้มครองคู่กรณีเมื่อเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชนอะไรแบบนี้ถ้าจะให้อธิบายง่ายๆก็คือประกันภัยชั้น 3 จะคุ้มครองและก็ซ่อมรถหรือความเสียหายของคู่กรณี แต่จะไม่ได้ซ่อมหรือรับผิดชอบความเสียหายที่เกิดขึ้นกับรถของเราค่ะ ความแตกต่างของบริษัทประกันภัยก็จะต่างกัน แต่ส่วนใหญ่ก็จะคุ้มครองประมาณนี้ค่ะ

2020.07.26 15:25

หญิง

ส่วนใหญ่แล้วประกันชั้น 3 จะให้การคุ้มครองกับคู่กรณีค่ะ เผื่อว่าอย่างน้อยคู่กรณีจะมีประกันชั้น 3 เหมือนกัน จะได้ซ่อมรถให้เรา ในขณะที่เมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้นเราใช้ประกันของเราในการซ่อมรถให้เขา เป็นการพึ่งพากันโดยที่เราจ่ายค่าประกันชั้น 3 ราคาถูกกว่าชั้น 1 อย่างแน่นอนค่ะ และเป็นการประหยัดเงินไปในตัวด้วย

2020.11.29 14:51

นายสิน

มีรถอยู่คันนึงครับตอนนี้อายุก็ 10 ปีแล้ว ถ้าผมยังทำประกันชั้น 1 ได้อยู่ แต่เรื่องข้อมูลของประกันชั้น 2 หรือชั้น 3 ผมก็ต้องหาข้อมูลศึกษาเอาไว้เหมือนกันนะครับเพราะว่าเดี๋ยวเพราะอายุของรถมากขึ้นมากขึ้นทำประกันชั้น 1 ไม่ได้แล้วผมก็ต้องศึกษาดูว่าผมจะทำประกันชั้น 2 หรือชั้น 3 ดี รายละเอียดเกี่ยวกับประกันชั้น 3 ผมก็อยากรู้นะ

2020.12.05 10:45

Book...

ความคุ้มครองของประกันชั้น 2 ราคา เป็นยังไงคุ้มครองแต่คู่กรณีเหมือนประกันชั้น 3 มั้ย หรือว่าคุ้มครอง ค่าซ่อมรถของเราด้วย? ตอนนี้กำลังตัดสินใจเลือกอยู่ค่ะ ว่าจะเลือก ประกันชั้น 2 หรือประกันชั้น 3 อยู่ตอนนี้ รถที่ใช้อยู่ก็เป็นรถเก่าแล้วอายุ 9 ปี ถึงเวลาที่จะต้องเปลี่ยนจากประกันชั้น 1 เลยอยากศึกษาข้อมูล เอาไว้ก่อน

2021.02.24 17:27

Sopit

ไม่ได้จะเข้ามาตอบอะไรนะคะแต่อยากจะถามเพิ่ม ขอรบกวนถามในห้องกระทู้นี้เลยละกัน เพราะอยากรู้เกี่ยวกับประกันรถยนต์ชั้น 3 อยู่พอดีค่ะ อยากรู้ว่า รถยนต์ต้องมีอายุเท่าไหร่คะถึงจะเริ่มทำประกันชั้น 3 ได้ ไม่ได้หมายความว่าอยากทำประกันชั้น 3 นะแต่แค่อยากรู้ว่า จะต้องเปลี่ยนจากประกันชั้น 1 ตอนรถอายุเท่าไหร่ใจจริงคือไม่อยากเปลี่ยนเลย

2021.05.10 10:47

ลูกข่าง

ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3 ค่าเบี้ยประกันภัยถูกกว่าชั้นอื่นๆแต่ถ้าดูเรื่องรายละเอียดของความคุ้มครองดีๆ อาจมีบางคนเปลี่ยนใจไปซื้อประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 หรือว่า ชั้น 1 แทนก็ได้นัะครับ บางตัวค่าเบี้ยประกันไม่ต่างกันมากแต่ให้ความคุ้มครองต่างกัน ก็แล้วแต่ความชอบและความสะดวกของเจ้าของรถยนต์แต่ละคัน เลือกที่สบายใจละกันครับ

2021.05.14 15:42

แคททารีน

ดิฉันว่าคุณก็กังวลเกินไปนะคะ ยังไม่ใช่เร็วๆนี้จะซื้อรถยนต์ แล้วจะรีบถามทำไม รอให้ซื้อก่อนก็ได้แล้วดูว่าประกันที่มากับรถยนต์มือสองที่คุณซื้อหน่ะเป็นประกันชั้นอะไร แล้วค่อยคิดว่าจะใช้อันนี้ หรือจะเปลี่ยนแบบอื่นๆ รอซื้อก่อนเถอะค่ะ บางทีรถยนต์คันที่คุณจะซื้ออาจจะมีประกันชั้น 1 ติดมาก็ได้ แบบนั้นก็ดีกว่า ดีกว่าประกันชั้น 3 แน่นอน

2021.07.14 15:3

Keeta

@Sopit ผมประมาณเอาให้นะครับ ถ้ารถของคุณอายุ 10 ปีขึ้นไปอ่ะก็คือเริ่มเปลี่ยนจากประกันรถยนต์ชั้น 1 ได้เลย ก็แล้วแต่ว่าจะเลือกประกันรถยนต์ชั้น 2 หรือชั้น 3 ต่อไปครับ เราก็อยู่ที่สภาพรถของคุณด้วยรถยนต์บางคันสภาพดีคือรถอายุ 10 ปีแล้วบริษัทประกันก็ยังอนุญาตให้ทำประกันชั้น 1 ต่อไปได้ แล้วแต่สถานการณ์ไปครับ แต่ก็ประมาณนี้

2021.09.09 12:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี