Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ส่วนใหญ่คุ้มครองยังไงคะ?

คือเราอยากรู้น่ะค่ะว่าถ้าเราซื้อรถยนต์มา ส่วนใหญ่แล้วมีแต่คนแนะนำให้ทำประกันภัยชั้น 1 แต่ว่ารถยนต์ที่เราซื้อมาก็ไม่ใช่รถใหม่ป้ายแดงเป็นรถยนต์มือสอง ไม่ใช่รถใหม่มากด้วย เราก็อยากจะทำประกันภัยไว้แต่รู้สึกว่าประกันภัยชั้น 1 ก็แพงไป แต่จะซื้อประกันภัยชั้น 3 ก็กลัวว่ามันจะคุ้มครองได้ไม่ครอบคลุมนะคะ ก็เลยสนใจประกันภัยชั้น 2 แต่ก็ไม่รู้ว่าประกันภัยชั้น 2 ที่ว่านี่มันครอบคลุมอะไรบ้างคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Suthep

ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 ความคุ้มครองก็คงสู้ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ไม่ได้หรอกค่ะ บริษัทประกันภัยแต่ละที่ก็จะให้ความคุ้มครองหรือว่ารายละเอียดต่างกัน แต่ว่าส่วนใหญ่แล้วประกันภัยชั้น 2 ก็จะรับผิดชอบกรณีเสียชีวิตหรือสูญเสียอวัยวะทั้งบุคคลภายนอกคู่กรณีรวมทั้งคนที่ทำประกันภัยเองด้วย รวมทั้งยังชดเชยความเสียหายต่อทรัพย์สินที่เกิดขึ้นค่ะ เพียงแต่เฉพาะทรัพย์สินของคู่กรณีเท่านั้นนะคะ

2020.07.28 15:25

ทับทิม

แล้วก็ต้องดูในกรณีที่ใครเป็นฝ่ายผิดไปถูกด้วยนะคะ ถ้าเราเป็นฝ่ายถูกก็จะได้เปรียบมากกว่าค่ะ ทั้งในเรื่องของการซ่อมรถตัวเขาและตัวเราประกันก็จะดูแลให้ แต่ถ้าเราเป็นฝ่ายผิด อันนี้บอกได้เลยค่ะว่าประกันก็จะดูแลให้แค่ปลายของกรณีอย่างเดียวในเรื่องของค่าซ่อมรถ แต่อย่าลืมเลือกอู่ในการซ่อมใกล้ๆบ้านที่สามารถดูแลได้ง่ายนะคะ

2020.11.29 14:55

ณภัทร

ตอนนี้รถผมก็อายุประมาณ 8 ปีแล้วครับ กำลังสนใจที่จะทำประกันชั้น 2 อยู่เพราะว่าอยากจะประหยัดค่าเบี้ยประกันลง เพราะก่อนหน้านี้ทำประกันชั้น 1 มาโดยตลอด พูดถึงมันก็ให้ความคุ้มครองที่เยอะแล้วทำให้เราสบายใจแต่ด้วยความที่ผมเนี่ยยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุก็เลยยังไม่เคยเคลม ทำให้รู้สึกว่าพอละกับประกันชั้น 1 น่าจะลองเปลี่ยนมาทำประกันชั้น 2 บ้างเพราะว่าความคุ้มครองก็ คล้ายๆกันเพียงแต่น้อยกว่า

2020.12.05 10:49

Book...

ขอถามเพื่อความชัดเจนอีกครั้งนะคะว่า ประกันชั้น 2 คุ้มครอง ค่าซ่อมรถของผู้เอาประกันเองไหม? หรือว่าคุ้มครองค่าซ่อมรถของคู่กรณีเท่านั้น? ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้นะคะ แล้วถ้าในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุ ถ้าไม่มีคู่กรณี อย่างเช่นเราขับรถชน สัตว์เลี้ยง หรือขับรถชนเสาไฟฟ้า ชนถังขยะ ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ประกันชั้น 2 จะคุ้มครองยังไงคะ?

2021.02.24 17:31

Sopit

@ณภัทร ประกันรถยนต์ชั้น 2 จะถูกกว่าประกันรถยนต์ชั้น 1 มากแค่ไหนกันคะ? เพราะเท่าที่ดูๆมาประกันชั้นหนึ่งเดี๋ยวนี้เบี้ยประกันก็ไม่ค่อยแพงนะ พอจะรับไหว แล้วก็ถ้าเทียบกับความคุ้มครองของประกันชั้น 1 แล้ว ก็คือดีกว่ามากๆ ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ก็รู้สึกสบายใจสบายกระเป๋ามากกว่า ถ้าอยากประหยัดก็ลองหาประกันรถยนต์ชั้น 1 ที่เบี้ยราคาถูกๆดูสิ

2021.05.10 10:53

ลูกข่าง

อ้าว! เจ้าของกระทู้สนใจประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 แต่ไม่รู้ว่าจะได้รับความคุ้มครองอะไรบ้าง..งงสิครับ ที่คุณสนใจเป็นเพราะอะไรอะ ฟังคนอื่นพูดมาแล้วเคลิ้มตามเหรอครับ เอาเถอะ คุณสนใจอยากจะทำประกันภัยรถยนต์ก็ดีแล้ว ขับรถไปไหนก็รู้สึกปลอดภัยกว่า สบายใจด้วย อยากถามจังว่าคุณซื้อประกันภัยรถยนต์ชั้นไหน ของบริษัทอะไรครับ

2021.05.14 15:45

Yuna

@Book ประกันรถยนต์ชั้น 2 คุ้มครอง รถของเราด้วยนะคะ แต่ถ้าเป็นประกันรถยนต์ชั้น 3 คุ้มครองเฉพาะรถของคู่กรณีเท่านั้น @ลูกข่าง เราก็ขอ ตอบ comment ของคุณนิดนึงนะคะ คือไม่งงหรอกค่ะ จขกทเข้ามาถามก็เพราะว่ายังไม่รู้บางครั้งเรื่องที่เราสนใจ เราก็อาจจะไม่แน่ใจก็ได้ถึงแม้จะหาข้อมูลมาแล้วการมาถามก่อนก็ไม่เห็นจะเสียหายอะไรนี่คะ

2021.07.16 7:23

1515

@ลูกข่าง ถ้าอ่านดีๆจากคำถามของเจ้าของกระทู้ คงอยากจะซื้อประกันรถยนต์ชั้น 2 เพราะว่าเบี้ยประกันถูกกว่าประกันรถยนต์ชั้น 1 มั้ง แต่มันจะถูกกว่าสักเท่าไหร่กันเชียว แต่ว่านะ @จขกท. อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลย ขอแนะนำประกันรถยนต์ชั้น 1 ดีกว่าถ้าสมมุติอายุรถของคุณยังไม่เก่ามากยังทำชั้น 1 ได้ มันจะคุ้มกว่านะถ้าเกิดอุบัติเหตุ

2021.09.12 9:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี