Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมออมเงินแล้วไม่เห็นจะรวย

เฮ้ออออออเดือนหน้าอายุก็จะขึ้นเลข 5 แล้วเพื่อนๆ ในรุ่นก็เป็นเจ้าคนนายคนหมดแล้วอายก็อายเบื่อตัวเองก็ด้วยเราเปิดร้านกาแฟ แต่ทำไมกันเราถึงไม่มีตังค์เก็บเยอะๆ แบบคนอื่น ประหยัดก็ประหยัด ออมเงินก็ทำ แต่ไม่เห็นจะรวยทำยังไงได้บ้างงงงง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สนิท

ออมกับคนอื่นค่ะ 555 จริงนะถ้าออมไว้ที่บ้าน เงินก็ไม่เกิดดอกออกผลต้องเอาไปฝากแบงค์สิคะ ฝากออมทรัพย์ ฝากประจำ หรือเอาไปซื้อตราสารหนี้ตราสารทุนหรือเอาเงินไปลงในกองทุนรวมก็ดีแต่ถ้ากล้าเสี่ยงลงทุนหุ้นในตลาดหลักทรัพย์เลย

2019.08.01 18:0

Nanthit

เราจัดสรรเงินไว้หลายส่วนค่ะส่วนหนึ่งตั้งใจออมเงินโดยซื้อประกันชีวิตค่ะเป็นวิธีหนึ่งในการทะยอยเก็บเงินด้วยค่ะ แม้จะใช้ระยะเวลาออมเงินยาว สำหรับเรามันเจ๋งที่ประกันจะดูแลลูกเราต่อได้ถ้าเราเป็นอะไรไปแต่ต้องบอกลูกๆ นะ ว่าแม่ซื้อกรมธรรม์อะไรให้ลูกบ้าง

2019.08.01 18:0

อัษรา

ความร่ำรวยไม่ได้สบายเสมอไปนะคะบางคนรวยหรือเป็นมหาเศรษฐีก็เครียดและกังวลไม่มีเวลาที่จะชื่นชมกับเงินที่ตัวเองมีก็มากดังนั้นถ้าคุณมีเป้าหมายเก็บเงินเพื่อที่จะร่ำรวยก็อาจจะทำให้คุณท้อใจหรือเหนื่อยได้ง่าย อย่างนั้นที่ฉันขอแนะนำให้คุณเปลี่ยนเป้าหมายในการเก็บเงิน เป็นการเก็บเงินเพื่ออิสระทางการเงินดีกว่าเก็บเงินเพื่อที่จะร่ำรวยค่ะ

2020.04.30 9:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี