Forum
แก้ไขล่าสุด: 

20 เรื่องเงินที่คุณควรรู้

สวัสดีค่ะ ตอนนี้หนูอยู่ ม.1 โรงเรียนชื่อดังในกรุงเทพค่ะ ตอนนี้อายุ 14 ปีแล้วค่ะ พอดีที่โรงเรียนหนูคุณครูให้เขียน 20 เกี่ยวกับเรื่องเงินค่ะ หนูยังคิดไม่ออกเลยค่ะ หนูอยากจะให้พี่ๆช่วยหนูหน่อยค่ะ ว่ามีเรื่องเงินอะไรที่เราควรจะรู้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kamut

ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา คำนวณจากเงินได้สุทธิ เงินได้สุทธิ = เงินได้พึงประเมิน – ค่าใช้จ่าย – ค่าลดหย่อน   เงินได้พึงประเมิน = รายได้ที่ต้องเสียภาษีตามกฎหมาย (ในกรณีนี้คือเงินเดือนหรือค่าแรง แต่หากมีรายได้อื่นก็ต้องคำนวณรวมด้วย) ค่าใช้จ่าย = 50% ของเงินได้พึงประเมิน แต่ไม่เกิน 100,000 บาท (ในกรณีนี้คือค่าใช้จ่ายหักเหมาสำหรับ 40(1) แต่หากที่มีรายได้อื่น ต้องคำนวณแยกตามประเภทรายได้) ค่าลดหย่อน = 60,000 บาท (ค่าลดหย่อนส่วนตัว) + 9,000 บาท (ประกันสังคม) (ในกรณีพื้นฐานที่ลูกจ้างทุกคนมี หากมีค่าลดหย่อนอื่น ต้องคำนวณเพิ่ม)

2019.08.01 18:0

ฟุ้งฟ้า

ค่าลดหย่อนส่วนตัวของผู้มีรายได้ทุกคนเท่ากับ 60,000 บาท และค่าประกันสังคมสามารถหักค่าลดหย่อนได้ตามจริงแต่ไม่เกิน 9,000 บาท และเงินเดือนถือเป็นเงินได้พึงประเมินประเภทที่ 40(1) ซึ่งสามารถหักค่าใช้จ่ายได้ 50% แต่ไม่เกิน 100,000 บาท   150,000 = เงินได้พึงประเมิน – 100,000 – 60,000 – 9,000   เงินได้พึงประเมิน = 319,000 บาทต่อปี หรือถ้าเราไม่ได้เงินโบนัสหรือรายได้พิเศษอื่นอีกเลย เราก็จะเริ่มเสียภาษีเมื่อเงินเดือน 26,583.33 บาทขึ้นไป

2019.08.01 18:0

Ngam

เรื่องเงินที่ว่า นี่เป็นแบบไหนเหรอ หฯุลองไปดูตามเวบไหม น่าจะสร้างไอเดียให้หนู่ได้นะ เช่น เรื่อง เพราะเรื่องเงินไม่เข้าใครออกใคร กระเป๋าสตางค์ที่ดีจึงต้องสามารถปกป้องข้อมูลของคุณจากมิจฉาชีพแสนหัวหมอได้! ก็น่าจะเข้าท่าดีนะเพราะเข้ากับสมัยนี้ดีมากๆเลย น้องลองๆเข้าไปอ่านดูนะ ว่าแบบนี้ได้ไหม ยังไงมาบอกด้วยนะจะได้ช่วยหาใหม่ได้

2020.03.24 4:36

นาค

รองๆทำเรื่องนี้ดูไหมคะน้อง การวางแผนเกษียณคือหน้าที่ของทุกคน ตอนแก่ต้องอยู่ด้วยเงินตัวเองได้ อย่าหวังเพิ่งคนอื่น โลกนี้ไม่แน่นอน คนข้างหลังเราอาจจะไปก่อนเราก็ได้ สุดท้าย ทุกคนต้องมีแผนของตนเอง พี่ว่าเป็นเรื่องที่น่าสนใจมากเลยนะเพราะเรื่องเงินหลังอายุ60 เป็นเรื่องที่ต้องจัดการให้ดีๆ ซึ่งถ้าพลาดแล้วละก็ ความมั่นคงทางการเงินไม่มีแน่ๆเลย

2020.04.14 3:1

Candy

ถ้าเป็นวัยแบบหนู พี่แนะนำให้เขียนเกี่ยวกับเรื่อง "การออมเงิน"ดีกว่านะคะ เผื่อว่าเวลาหนูหาข้อมูลหนูเองก็จะได้รับประโยชน์ด้วยเพราะว่าการออมเงินมันเป็นเรื่องใกล้ตัวเรามาก พี่ว่าถ้าน้องทำเกี่ยวกับเรื่องนี้เผลอๆคุณครูและเพื่อนๆก็อาจจะได้รับประโยชน์จากสิ่งที่หนูได้ไปค้นคว้ามาด้วย ยังงัยลองไปหาข้อมูลดูนะจ้ะ เอาใจช่วยค่ะ

2020.07.15 4:39

หว่า

เขียนเกี่ยวกับ 20 วิธีการที่จะช่วยให้ตัวเองสามารถประหยัดเงินได้สิคะ เพราะว่าดูเหมือนว่าวัยเรียนจะเป็นวัยที่ไม่ได้มีเงินเยอะเพราะว่าไม่ได้ทำงาน แต่ก็สามารถมีวิธีประหยัดเงินหรือการเก็บออมเงินได้ตั้งแต่ตอนนี้ใช่ไหมคะ ดังนั้นก็สามารถเลือกหัวข้อนี้และเลือกถึงวิธีการต่างๆถึง 20 วิธี ที่จะเป็นเหมือนเทคนิคให้เราคิดถึงในการเลือกการประหยัดเงินหรือสะสมเงินได้ตั้งแต่ตอนนี้ค่ะ

2020.07.20 7:39

ฟ้ารุ่ง..ฟรุ้งฟริ้ง

อยู่แค่ม.1 อาจารย์ให้เขียนเกี่ยวกับเรื่องเงินแล้วเหรอ วิชาอะไรเนี่ย ก็รู้นะคะว่าเรื่องที่น้องถามมาเนี่ยคงทำงานส่งอาจารย์ไปแล้วล่ะ แต่คำถามของน้องมันไม่ค่อยชัดเจนอย่างที่มีคนบอกมาน่ะนะ คำว่า "เรื่องเงิน" มันกว้างมากเลยนะคะ แม้กระทั่งอะไรก็ตามที่ทำให้เราเสียเงินมันก็เป็นเรื่องเงินเหมือนกัน หวังว่างานที่น้องส่งอาจารย์ไปคงใช้ได้นะ

2020.08.08 5:41

เปียว

โรงเรียน และการศึกษาเดี๋ยวนี้นี่ให้การบ้านเด็กยากมาเลยนะคะ เขียนเรื่องเงินไม่ว่า แต่นี่ให้เขียนตั้ง 20 เรื่องเชียวเหรอ เยอะไปนะคะคุณครูขา แต่ก็ขอแนะนำน้องนะคะว่าเข้า Google อย่างเดียวเลยค่ะเจอแน่ๆ อย่างในเว็บไซด์ของธนาคารเองก็มีบทความเรื่องเงินให้อ่านนะคะ สั้นๆเข้าใจง่ายด้วยน่าจะเอาไปเรียบเรียงง่ายๆนะพี่ขอแนะนำ

2020.08.30 15:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี