Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

ไม่ว่าจะเป็นค่าเทอม ค่าแรกเข้า ค่ากิจกรรมต่างๆ ค่าหอ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าเที่ยว รวมทั้งหมดที่ต้องใช้จ่ายในมหาลัยทั้งหมดประมาณเท่าไหร่มีใครรู้บ้าง พอดีต้องเซฟตัวเองทุกอย่าง เพราะว่าต้องเรียนด้วยแล้วก็หาทำเองด้วย เนื่องจากทางครอบครัวไม่สามารถส่งเรียนได้ไหว ใครพอจะทราบบ้างก็ช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Elton

รวมๆแล้ว ตีเป็นเลขกลมๆก็ 200,000 บาท ได้ อาจมีบวกลบ แล้วแต่นะประมาณนี้ ไม่รวมค่าทำเอกสารต่างๆ เช่นเอกสารขอฝึกงาน ขอใบจบ ขอทรานสคริป ฯลฯ นะ ทำงานเองพอช่วยได้ก็จริง แต่อย่าลืมดูพวกทุนอื่นๆด้วย มันก็ช่วยได้เยอะเหมือนกัน เพราะมหาวิทยาลัยเรียนหนัก กิจกรรมก็เยอะ แบ่งเวลาดีๆ มหาวิทยาเปิดก็เป็นตัวเลือกน่าสนใจ หากเราอยากเรียนอ่ะนะ

2019.08.01 18:0

อริศรา

แต่ละมหาวิทยาลัยก็จะมีค่าใช้จ่ายต่างกัน คำนวณยากเนอะ อย่างมหาวิทยาลัยพี่เนี่ย ค่าเทอม 13,000 + บาท เรียนปีละ2เทอม 4ปีก็ 8เทอม(ไม่รวมซัมเมอร์) = 104,000 + บาท ค่าชุดนักศึกษา+ชุดต่างๆ โดยประมาณ ตัวละ 150-200 บาท =1,000-1,500 + บาทค่าหอ เทอมละ 2,000บาท 8 เทอม =16,000 บาท+ค่าบำรุงหอ ปีละ 200 บาท 4 ปี = 16800 บาท ค่าไฟ หอในคิดหน่วยละ4บาท,ค่าน้ำไม่เสีย หารกับเมทประมาณเดือนละ 100+บาท ค่าเอกสารการเรียน อันนี้ประมาณไม่ได้จริงๆเสียไปยิบย่อยมาก และเสียเยอะมาก เทอมนึงเสียไปร่วมๆ 3,000-5,000 ได้ เพราะบางวิชาเป็นหนังสือ ค่ากิจกรรมต่างๆ ตอนปี 1 เสียค่าบำรุงแรกเข้า รวมๆแล้วประมาณ 10,000 + บาทได้ หลังจากนั้นก็มียิบย่อย ประมาณอีก 10,000 + บาท = 20,000บาท ค่ากิน ค่าอยู่ แล้วแต่ความประหยัดของน้องค่ะ พี่ใช้ประมาณเดือนละ 4,000-5,000 บาท

2019.08.01 18:0

สุภา

พี่คิดว่าน้องน่าจะหมายถึงมหาวิทยาลัยของรัฐใช่มั้ยคะ ค่าเทอมของมหาวิทยาลัยในกรุงเทพและปริมณฑล มีหลายแห่งเช่น จุฬาฯ เริ่มต้นที่ 17,000-21,000 บาท,ธรรมศาตร์ 13,000-52,000 บาท เกษตรศาตร์บางเขน 12,900-17,3000 บาท นีคือต่อเทอมนะคะถ้ารวม 4 ปีจะเป็นเท่าไหร่น้องคำนวณดูเองนะคะส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆก็ขึ้นอยู่กับค่าครองชีพของแต่ละเขต และนิสัยในการใช้จ่ายส่วนตัวค่ะไม่สามารถกำหนดออกมาเป็นตัวเลขที่แน่นอนได้ค่ะ.

2020.03.05 9:42

Thanarat

ถ้าจะให้รวมค่าครองชีพ ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าหอด้วยเนี่ย รวมมาเป็นตัวเลขยากค่ะ เพราะมันก็ขึ้นอยู่กับว่า เราอยู่หอใน หรือหอนอก เราเป็นคนใช้จ่ายมือเติบไหม ควบคุมการใช้จ่ายของตัวเองได้หรือเปล่า แต่ถ้าเฉพาะค่าเทอม ตลอด 4 ปีนะคะถ้าเราเลือกคณะที่ค่าใช้จ่ายไม่สูงมากก็ไม่เกิน 150,000 บาทเฉพาะค่าเทอมนะคะ อันนี้คือจำนวนเงินที่พ่อแม่เก็บไว้ให้ก่อนที่เราจะเข้ามหาวิทยาลัย แล้วก็ค่าใช้จ่ายทั่วไปที่เราใช้ต่อเดือนก็คือเดือนละ 5,000 บาทค่ะ ไม่รวมค่าหอนะ

2020.04.14 11:43

Phitchaya

ถูกต้องแล้วครับอยู่ที่นิสัยส่วนตัวของเราด้วยแต่ถ้าจะถามว่าถ้าเป็นคนที่ประหยัดและอยากจะเรียนให้จบจริงๆแนะนำว่า 2แสนบาทก็พอครับ และอีกวิธีหนึ่งที่จะช่วยให้เราประหยัดได้ก็คือการทำงานเสริมหรืองาน part time ในระหว่างที่ช่วงเรียนก็ได้ครับหรือจะช่วยเราให้สามารถช่วยลดค่าใช้จ่ายในการกินหรือค่าเช่าหอของเราได้ด้วย ซึ่งวิธีนี้ผมทำมาแล้วครับว่าสามารถเรียนจบและผ่านช่วงเวลาดังกล่าวมาได้ด้วยดีแต่ต้องเป็นคนที่ขยันและประหยัดนะครับ

2020.04.24 4:53

Kitty

มหาวิทยาลัยก็มีทั้งของรัฐบาลและเอกชนคล้ายๆโรงเรียนมัธยมครับถ้าเป็นรัฐบาลก็อาจจะถูกหน่อยแต่ถ้าเป็นเอกชนก็อาจจะแพงหน่อย ผมอยู่มหาวิทยาลัยรัฐบาลครับแต่ผมทำกิจกรรมหรือเรียนในคณะที่อาจจะมีค่าใช้จ่ายแพงกว่าคนอื่นหน่อยก็ไม่อยากอธิบายละกันนะครับเรื่องมันยาวว่ามีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างเอาเป็นว่าสรุปรวมแล้ว 4 ปีที่ผ่านมากว่าผมจะเรียนจบในตอนนี้ก็ใช้เงินไปประมาณ สองแสนกว่าบาท ถึง 300,000 อาจจะได้นะครับถ้าคิดเรื่องเล็กๆน้อยๆอื่นๆด้วย แต่ถ้าเป็นมหาวิทยาลัยเอกชนก็คงจะ มีราคาหรือจำนวนเงินที่สูงกว่านี้มาก

2020.04.27 9:21

ศิริ

เรียนจบ4ปี พี่ว่าถ้าคำนวนเป็นตัวเลขน่าจะยากพอดูครับ แต่ถ้าจะบอกว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้างก็พอบอกได้ครับ พี่อยู่หอกับเพื่อน เดือนละ5000บาทหารสอง รวมค่าน้ำค่าไฟ3000บาทต่อคนพอดี ส่วนค่ากินค่าเดินทาง วันละ150 เดือนหนึ่งไม่เกิน 4-5พันบาท ค่าเทอมไม่แพงมากพี่เรียนรามเทอมหนึ่งเสียถ้าคิดคร่าวๆ4-5พันบาทเช่นกัน น้องก็ลองๆบวกลบดูละกันสี่ปีทั้งหมดเป็นเงินเท่าไร

2020.05.26 5:37

Sura

ใครมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ไม่รู้ แต่ค่าใช้จ่ายในรั้วมหาวิทยาลัยของเราฉีกทุกกฎเกณฑ์ได้เลย เราแบบประหยัดสุดห่อข้าวใส่ปิ่นโตไปกินเหมือนตอนประถมเลย เพื่อนไปเที่ยวเราไม่ไป เก็บตัวในห้องตลอดแล้วเราชอบทำอาหารง่ายๆกินเองด้วย ก็บอกจำนวเงินแน่นอนไม่ได้แต่ประหยัดมากอะ ส่วนลูกคนรวยบางคนโหใช่เงินเป็นว่าเล่นเราว่าหนึ่งก็หมดหลายแสนแล้วถ้าจะามหาจำนวนที่แน่นอนเราว่าตอบยากอะ

2020.05.30 19:0

มนตรี

น้องบอกว่า ต้องเรียนด้วยแล้วก็หาทำเองด้วย แสดงว่า ต้องเรียนที่รามอย่างเเดียวแน่นอนแบบนี้ เพราะที่อื่นคงไม่น่าจะเหมาะแน่นอน หรือใครว่าเหมาะ เรียน เช้าทำงานบ่าย หรือทำงานบ่ายเรียนเช้า พี่ว่าไม่เข้าท่า แต่เรียนราม ทำงานได้แน่นอน แถมบางวิชาเราก็สามรถอ่านหนังสือเองได้ด้วย ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย ถ้าเป็นรุ่นของพี่นะ พี่ใช้จ่ายเดือนละ หนึ่งหมื่นบาท ถามว่าเยอะไหมพี่ว่าไม่

2020.06.17 8:34

น้ำฝน

เป็นอีกเรื่องนะคะที่คิดไม่ตกเลย สำหรับใครที่คิดกำลังจะเรียนต่อมหาลัยก็ต้องคิดเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายกันทั้งนั้น สำหรับฉันเองฉันคิดว่าการที่เราคิดตั้งแต่เนิ่นๆเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นช่วยเราให้วางแผนการใช้จ่ายด้วยนะคะ เพื่อที่จะรู้ว่าตัวเองมีขีดจำกัดในการจ่ายเงินได้เท่าไหร่ และมีกำลังเงินเหลือเท่าไหร่ในการใช้จ่ายแต่ละเดือน จะได้มีแรงจูงใจล่ะค่ะ

2020.07.15 3:44

ลุลา

ราคาโดยเฉลี่ยเข้ามหาลัย 4 ปีแล้วจะอยู่ที่ประมาณ 200,000 บาทถึง 300,000 บาทค่ะทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับมหาวิทยาลัยที่เราเรียนด้วย ค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนของเรา ถ้าไม่ค่อยควบคุมค่าใช้จ่ายแล้วก็ไม่ได้ตั้งใจเรียนจริงๆเสียไปเท่าไหร่ก็ไม่คุ้มค่ะ แต่ถ้าอยากจะช่วยที่บ้านจริงๆประหยัดควบคุมค่าใช้จ่ายตัวเองทำงานพาร์ทไทม์ไปด้วยนะว่ามี 200,000 บาทก็น่าจะโอเคนะคะ

2020.07.20 8:5

ส้มโอ

ถ้าคิดแบบประมาณก็จะตกแล้ว 20,000 บาทต่อเดือน หรือปีละ 240,000 บาท เพราะฉะนั้นช่วงเป็นนักศึกษา 4 ปี อาจจะมีค่าใช้จ่ายเกือบล้านบาทก็ได้นะคะ ขึ้นอยู่กับตัวคนใช้นะคะถ้าใช้เก่งหรือเรียนสาขาที่ต้องซื้อของทำงานบ่อยก็อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่านี้ได้ค่ะหรือถ้าเรียนบางสาขาที่งานไม่เยอะก็อาจจะเสียเงินน้อยกว่าค่ะ

2020.08.16 8:37

เตวิช (ToT)/~~~

พี่น่าจะมาเจอโพสต์น้องเร็วกว่านี้นะ ป่านนี้ไปสมัครเรียนแล้วหรือยัง พี่อยากแนะนำให้เรียนมหาวิทยาลัยเปิดนะครับเห็นน้องว่าต้องทำงานไปด้วย พี่เองทำงานด้วยเรียนไปด้วยเหมือนกันเลยเรียนมหาวิทยาลัยเปิด ค่าใช้จ่ายไม่แพง เลือกเวลาเรียนได้ ไม่ต้องไปเรียนทุกวัน แต่ต้องขยันอ่านหนังสือเพื่อไปสอบนะ แต่จะมีคณะที่น้องสนใจหรือเปล่า ลองดูครับ

2020.08.25 15:19

TemTem

น้องเจ้าของกระทู้สมัครเรียนที่มหาวิทยาลัยไหนครับ เก่งมากนะที่ทำงานด้วยเรียนไปด้วย ต้องเป็นคนขยันและตั้งใจมากนะครับ อยากจะแนะนำบ้าง แต่น้องเจ้าของกระทู้คงสมัครเรียนแล้ว บอกต่อน้องๆคนอื่นละกัน แนะนำให้สมัครเรียนที่มหาวิทยาลัยเปิดที่ไม่ต้องไปนั่งเรียนทุกวัน หรือมหาวิทยาลัยที่สามารถเรียนภาคค่ำหรือวันเสาร์-อาทิตย์ได้น่ะครับ

2021.09.25 15:29

Alan;)

สรุปว่าน้องเจ้าของกระทู้ไปสมัครเรียนที่มหาวิทยาลัยไหนเหรอคะ ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยดีนะคะ ขออย่าคิดถึงแต่ความเหนื่อยหรือคิดว่าทำไมเราต้องมาทำอะไรแบบนี้ ทั้งๆที่เพื่อนคนอื่นๆเขาแค่เรียนกันอย่างดียวไม่เห็นต้องมาทำงานไปด้วยแบบเราเลย..มันหนักนะ ขอให้มองว่านี่เป็นประสบการณ์ชีวิตทีน้องจะได้เรียนรู้ก่อนเพื่อนคนอื่นๆค่ะ

2022.01.09 12:36

์Nutanee&%2

น้องเจ้าของกระทู้เข้าเรียนมหาวิทยาลัยที่ไหนเหรอคะ หางานทำระหว่างเรียนได้แล้วเนอะ เรียนมหาวิทยาลัยเปิดกับมหาวิทยาลัยปิดมันต่างกันนะในเรื่องของค่าใช้จ่าย หากจำเป็นต้องทำงานไปด้วยและเรียนไปด้วย เรียนมหาวิทยาลัยเปิดก็จะสะดวกกว่า หรือไม่ก็เรียนมหาวิทยาลัยที่สามารถเรียนตอนค่ำ หรือว่าเรียนวันเสาร์-อาทิตย์ได้น่ะค่ะ

2022.03.17 3:14

Kanok..ok

มีค่าเที่ยวรวมอยู่ด้วยเหรอครับ ก็คงจะเยอะหน่อยล่ะ ทำงานหาเงินเองได้ก็โอเคนะ ไม่ต้องรบกวนที่บ้าน แต่ละเทอมเขามีค่าใช้จ่ายบอกอยู่แล้วว่าประมาณเท่าไหร่ ที่เหลือก็เป็นเรื่องกิน เรื่องใช้ส่วนตัว อยู่ที่ว่าจะซื้ออะไร จะเที่ยวไหน ใช้เงินมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง ก็วางแผนให้ดีเพราะคุณไม่ได้บอกว่าคุณทำงานอะไร

2022.04.13 14:3

Tanatchai..

ให้รวมยอดค่าใช้จ่ายสำหรับการเรียนมหาวิทยาลัย 4 ปี มันก็คิดยากนะ เพราะเจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกว่าจะเรียนที่มหาวิทยาลัยอะไร คณะอะไร เพราะค่าใช้จ่ายไม่เหมือนกัน อีกอย่างถ้าจะรวมเรื่องค่าใช้จ่ายส่วนตัวเข้าไปรวมถึงเรื่องเที่ยวละก็ ต้องไปคำนวณเองแล้วครับ เพราะไม่มีใครรู้ว่าคุณกิน อยู่แบบไหน เป็นแบบธรรมดาหรือว่าพิเศษ

2022.05.17 13:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

LazadaกับShopeeอะไรดีกว่ากันคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี