Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีการวางแผนทำงบประมาณจะทำอย่างไรได้บ้างครับในแต่ละโครงงานและโครงการ?

ผมก็อยากจัดทำงบประมาณในการทำงานในการทำธุรกิจดูบ้างเพราะคิดไว้ว่าอยากจะออกไปทำธุรกิจดูบ้างเบื่องานประจำแล้วครับ จะสามารถจัดงบประมาณอย่างไรได้บ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เจือ

คุณต้องยอมการเรียนรู้สิ่งใหม่ๆเสมอ เพราะการทำงบประมาไม่ว่าเรื่องใดเป็นเหมือนการศึกษาหาความรู้ การตัดทอนค่าใช้จ่ายต้องตระหนักอยู่เสมอว่า เช็คหมดอายุแล้วหรือยัง? หมดเมื่อไหร่? หรือ ควรมีเงินทุนสำรองมากน้อนแค่ไหนซึ่งต้องใช้เวลาเพื่อที่คุณจะพร้อมสำหรับการปรับเปลี่ยนได้

2019.08.01 18:0

Michelle

คุณต้้องมีการเตรียมพร้อมรับมือสถานการณ์ต่างๆเสมอกับการใช้จ่ายที่เกินดุลที่ต้องทีการคาดการณ์ไว้และปรับตัวตามสภาพการณ์นั้นนั้นได้แม้ว่าจะมีการคำนวณผิดพลาดบ้างในบางครั้งก็ตาม แต่นั่นไม่ได้หมายตวามว่าจะไม่มีการวางแผนที่ฉลาดมากพอ แต่ต้องมีการบริหารงบประมาณอย่างต่อเนื่องแม้มีความผิดพลาดนั่นก็เป็นสิ่งที่ช่วยให้คุณเรียนรู้

อภิรักษ์

ต้องทำงานอยู่บนพื้นฐานของการยืดหยุ่นอยู่เสมอ เช่น เมื่อมีการตั้งงบประมาณเพื่อการทำธุรกิจขนาดเล็ก หากพบว่ารายรับไม่เป็นไปตามที่คาดไว้ ก็ควรยืดหยุ่นโดยการหาทางออกโดยการตัดทอนค่าใช้จ่ายบางส่วนที่ไม่จำเป็นเพื่อทดแทนกับรายรับที่พบว่าไม่เพียงพอ หรือทดแทนส่วนที่ขาดหายไปได้

pannatorn

ต้องมีการจับตาเช็คดูกระแสเงินเงินสดอย่างใกล้ชิด หากคุณต้องการยึดติดกับงบปรมารที่วางแผนเอาไว้ก็ต้องทำให้แน่ใจให้ได้ว่ากระแสเงินสดที่หมุนเข้ามานั้นต้องมีมากกว่ากสะแสเงินที่ออกไป คุณต้องหมั่นตรวจสอบเพื่อจะมั่นใจได้ว่ารายรับของคุณสามรถที่จะครอบคลุมรายจ่ายของคุณได้ ให้มีความสมดุลกัน

Tanit

ขั้นตอนในการจัดทํางบประมาณในแต่ละธุรกิจแตกต่างกันไปตามสภาพแวดล้อมของธุรกิจนั้น แต่ที่ที่คล้ายๆกัน คือ การประเมินสภาวะแวดล้อมขององค์กร การกําหนดวัตถุประสงค์ขององค์กร การกําหนดเป้าหมายการดําเนินงาน การกําหนดนโยบายเชิงกลยุทธ การประเมินและจัดทําแผนโครงการ แล้วท้ายสุดก็การจัดทําแผนงบประมาณ ทั้งงบประมาณระยะยาว

2020.04.22 14:4

Brant

ถ้าไม่ได้เรียนเกี่ยวกับการบริหารธุรกิจมาโดยตรงจะสามารถทำแผนโครงการได้มั้ยคะ? ตอนนี้เราก็ทำงานประจำอยู่แต่ก็เหมือนกับเจ้าของคำถามล่ะค่ะ คือ เริ่มอิ่มตัวแล้วเลยอยากจะมาทำธุรกิจของตัวเองบ้าง ไม่ได้คิดจะทำอะไรใหญ่โตมากมายนะคะ แต่พอมาอ่านเจอเรื่องการวางแผนโครงการแบบนี้ก็คิดว่าสำคัญกับการทำธุรกิจเหมือนกัน อยากลองวางแผนดูบ้างน่ะค่ะ

2020.06.17 14:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

All (อี วอลเล็ต)

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี