Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นหนี้อย่างไรให้มีความสุข

ผมสังเกตุเห็นมีผู้คนมากมายมีหนี้สิน แต่คนเหล่านั้นก็ใช้ชีวิตอย่างมีความสุข ไม่เครียด ไม่กังวล อยากทราบว่าคนเหล่านี้เค้ามิวิธีคิดเรื่องหนี้สิน และมีวิธีบริหารจัดการหนี้สินอย่างไรให้สามารถอยู่ภายใต้การควบคุมได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Beam

คนเหล่านั้นที่บริหารจัดการหนี้สินได้เป็นอย่างดีนั้น เริ่มจากพวกเขามีวิธีคิดที่ถูกต้องเกี่ยวกับการมีหนี้สิน การมีหนี้สินนั้นอันดับแรกจะต้องคิดว่าเปนหนี้ที่ก่อให้เกิดรายได้มั้ย อย่างเช่นซื้อรถกะบะเพื่อใช้ในการขนส่งสินค้า ซื้อเครื่องจักรมาใช้ผลิตสินค้าในครัวเรือน ซื้อคอมพิวเตอร์มาใช้ทำการทำงาน เป็นต้น

2020.01.24 7:35

สนธิ

ก่อนจะสร้างหนี้ โดยกู้เงิน หรือซื้อสินค้าเงินผ่อนนั้นต้องคำนึงถึงดอกเบี้ยและระยะเวลาการผ่อนค่าผ่อนชำระแต่ละเดือนจะต้องไม่เกิน1ใน3ของรายได้ที่เรามี ไม่เช่นนั้นอาจจะทำให้เกิดสภาพคล่องได้ และถ้าเป็นไปได้พยายามหลีกเลี่ยงการสร้างหนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้

2020.01.24 7:35

Tamnurath

เป็นหนี้อย่างไรให้มีความสุข คำตอบง่ายเลยครับ เป็นหนี้ก็ต้องจ่ายครับ อย่าเปี้ยวหนี้ครับ มีน้อยจ่ายน้อยครับ แบบนี้แหละครับจะทำให้มีความสุขครับ เคยเห็นไหมคนที่เป็นหนี้แล้วหนีหัวซุกหัวซุน หนีข้ามจังหวัดเลยก็มี แบบนี้ไม่มีความสุขใช่ไหมครับ ดังนั้นอยากมีความสุขกับการเป็นหนี้ ก็อย่าหนีหนีีครับ ถ้าไม่มีจ่ายคุยกับเจ้าหนี้เอาครับ

2020.04.23 15:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

All (สินเชื่อ)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี