Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำประกันชีวิตแบบไหนดีที่สุดครับ

ผมเพิ่งแต่งงานไม่กี่ปีมีครอบครัวมีลูกสองคนและอยู่ในวัยทำงาน อยากจะสร้างหลักประกันให้ครอบครัว อยากขอคำแนะนำจากท่านที่มีประสบการณ์ว่า ประกันชีวิตแบบไหนตอบโจทย์ที่สุดสำหรับวัยทำงานครับ และให้ผลคุ้มครองดีที่สุดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อาทิตย์

เลือกแบบที่คุ้มครองสุขภาพคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลทั้งเจ็บป่วยและอบุติเหตุ เนื่องจากปัจจุบันค่ารักษาพยาบาลแพงมาก นอกจากนั้นต้องทำเผื่อไว้ตัวประกันที่มีค่าคุ้มครองในกรณีเสียชีวิต ถ้าเกิดอะไขึ้นหรือเราเป็นอะไรไป คนข้างหลังจะได้ไม่ลำบาก เพราะเราเป็นเสาหลักของครอบครัว

2020.01.24 7:35

Nick

ในฐานะคนที่เป็นหัวหน้าครอบครัวและเป็นคนที่หาเงินคนเดียวในครอบครัว ควรจะทำแบบfull optionทั้งคุ้มครองสุขภาพค่ารักษาพยาบาลทั้งเจ็บป่วยและอุบัติเหตุ รวมทั้งมีเงินออม และคุัมครองกรณีประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต แต่ทั้งที่นี้ทั้งนั้น ตองพิจารณาเอาเองว่า ประกันชีวิตแบบไหนเหมาะกับเราและครอบครัวเรามากที่สุด

2020.01.24 7:35

sirawit

ประกันชีวิตมีให้เลือกค่อนข้างมากแต่เราต้องเลือกให้ตรงกับความจำเป็นของเรามากที่สุดว่าเราต้องการแบบไหนซึ่งจะมีทั้งแบบตลอดชีพ เน้นความคุ้มครองตลอดชีวิต แบบชั่วระยะเวลา เน้นความคุ้มครองมากกว่าการออม แบบสะสมทรัพย์ เน้นทั้งออมและคุ้มครอง และที่สำคัญต้องดู เบี้ยประกันที่จ่ายจะต้องให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าที่สุด.

2020.03.10 8:17

Noon

สำหรับประกันชีวิตโดยหลักๆ แล้วมีทั้งแบบตลอดชีพ สะสมทรัพย์ มีทั้ง ชั่วระยะเวลาสั้น หรือ บำนาญ และ มีทั้งแบบเบี้ยจ่ายทิ้ง. และรับเงินคืนครับ ในส่วนของความคุ้มครองก็เป็นเบี้ยจ่ายทิ้ง แต่ส่วนของเงินคืนก็เหมือนเราเอาเงินไปฝากบัญชีประจำระยะยาวๆ 10-20 ปี แล้วผลตอบแทนมันก็ทบต้นไปเรื่อยๆ เงินสุดท้ายเลยดูเยอะขึ้นมาทันที

2020.04.24 3:29

วิบวับ

จริงๆมีของ AIA นะคะที่น่าสนใจ มีประกันแบบหลายแบบเลยสำหรับคนที่แต่งงาน อย่างเช่น ประกันชีวิตแบบตลอดชีพ ที่เหมาะสำหรับคนที่เป็นเสาหลักของครอบครัว ซึ่งถ้าเกิดกรณีเสียชีวิตจะมีการคุ้มครอง 3 ถึง 5 เท่าของรายได้เลย แล้วก็มีอีกแผนนึงที่น่าสนใจคือ ประกันชีวิตควบการลงทุน “ความคุ้มครองชีวิต” ที่ “ยืดหยุ่น” ให้เราสามารถปรับเพื่อเพิ่มหรือลดความคุ้มครองชีวิตได้ตามความต้องการของแต่ละช่วงชีวิต คุณลองไปศึกษาดูนะคะ

2020.07.23 3:29

อมรรัตน์

ใช่ค่ะการซื้อประกันชีวิตก็เป็นประโยชน์สำหรับผู้เอาประกัน ส่วนการทำประกันก็มีหลายประเภทแล้วแต่ผู้ที่ต้องการเอาประกันจะเลือกตามความเหมาะสมค่ะ แต่ต้องคำนวณค่าใช้จ่ายด้วยนะคะ เพราะประกันบางประเภทผู้เอาประกันจะต้องจ่ายเงินเป็นระยะเวลาหนึ่ง ซึ่งขึ้นอยู่กับเงื่อนไขของกรมธรรม์นั้นๆ และต้องดูว่าคามคุ้มครองที่ผู้เอาประกันเลือกเมื่อจ่ายเบี้ยประกันแล้วความคุ้มครองจะคุ้มค่าไหม

2020.07.25 3:32

@Noppachai

การคิดที่จะทำประกันชีวิตนี่ดีมากนะครับ คำว่า "ดีที่สุด" ของแต่ละคนไม่เหมือนกันหรอกครับ อย่างที่หลายคนแนะนำมามีประกันชีวิตที่แตกต่างกันออกไปตามวัตถุประสงค์ของผู้เอาประกัน อยู่ที่ว่าคุณอยากได้ความคุ้มครองและผลประโยชน์แบบไหน สำหรับตัวเองเท่านั้นหรือสำหรับครอบครัวด้วย เรื่องทำประกันชีวิตนี่ต้องดูรายละเอียดให้ดีครับ

2020.08.17 8:50

สมหมาย

ประกันชีวิตแบบที่คุ้มครอง และมีผลตอบแทนยาวไปถึงช่วงวัยเกษียณสิครับตอบโจทย์ที่สุด เพราะวัยอย่างคุณวัยทำงานแล้วมีครบอครัวแล้วด้วยแถมมีลูกอีก ควรวางแผนสำหรับช่วงวัยเกษียณได้แล้วครับเดี๋ยวจะไม่ทันการณ์ แต่ถ้าโสดก็ว่าไปอย่าง หรือถ้าไม่มีลูกก็ว่าไปอย่าง นี่มีคนที่ต้องดูแลแล้วเราก็ยิ่งต้องดูแลตัวเองครับ ประกันชีวิตระยะยาวครับเหมาะสุด

2020.08.31 14:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี