Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะต่อประกันชั้น1หรือเปลี่ยนดีครับ

ผมอายุ 31 ปีครับ ปัจจุบันทำงานบริษัทครับ ผมได้ซื้อรถป้ายแดงมาใช้ตอนนี้ก็จะเข้าปีที่ 3 แล้วครับ ในปีแรกทางโชว์รูมได้แถมประกันชั้น 1 มาให้ พอปีที่ 2 ผมก็ต่ออายุไป นี่กำลังจะเข้าปีที่ 3 แล้วรถไม่เคยได้เข้าเคลมเลยครับ เลยคิดว่าจะเปลี่ยนดีไหม เพื่อนๆท่านใดพอทราบทางเลือกอื่นๆที่คล้ายๆกับประกันชั้น 1 บ้างไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kusum

ต่อประกันชั้น 1 ก็นะครับ เพราะขับไปไหนมาไหนมันสบายใจ ยิ่งเป็นรถใหม่ด้วยก็จะได่รับความคุ้มครองเรื่องของรถหาย ไฟไหม้ซึ่งได้ทุนสูงถึงแม้ว่าจะลดทุนลงทุกปี แต่ก็ยังได้สูงอยู่ดีครับ หากคุณรู้สึกจ่ายเบี้ยต่อปีหนักเกินไปอาจเลือกช่องทางผ่อนเอาก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้มีเยอะแยะหลายที่ ผ่อน 0% 6 เดือน 12 เดือน

2020.01.24 7:35

Toptim

ถ้าคิดว่าเบี้ยแพงก็ลองดูประกันชั้นอื่นๆดูครับ เดี๋ยวนี้มีให้เลือกหลายแบบ ลองไปดูแพ็คเกจพวกจำพวกพลัสทั้งหลายครับ มีทุกบริษัทเลือกตามใจชอบได้เลย การคุ้มครองก็จะคล้ายๆกับชั้น1 เพียงแค่แตกต่างบ้างนิดหน่อย เช่น คู่กรณีต้องเป็นยานพานะเท่านั้น หรืออาจไม่ได้คุ้มครองกรณีรถหาย ซึ่งต้องไปศึกษารายละเอียดดู เพราะมันมีหลายแบบครับ

2020.01.24 7:35

สุชาดา

เยอะแยะจริงนะคะประกันรถยนต์เนี่ย มีชั้น 1, 2, 3 แล้วยังมี 2+, 3+ อีก คงแล้วแต่ความพอใจของผู้ใช้ ที่สำคัญ คือ เงินที่เราสามารถจะจ่ายค่าประกันนั้นได้ค่ะ คุณคงทราบดีว่าประกันรถยนต์มีหลายบริษัท แต่ละบริษัทก็มีแผนประกันแตกต่างกัน ค่อยๆดู ค่อยๆคิดนะคะ เลือกที่เหมาะกับการจ่ายและการใช้งานของคุณค่ะ แต่ถ้าว่ากันตามจริงประกัยชั้น 1 มันก็ที่สุดแล้วอะเนอะ

2020.04.16 5:6

กุ้ง

รถพึ่งซื้อได้ 3 ปีใช่ไหมคะ เราว่าทำประกันภัยชั้น 1 ต่อเลยก็ดีนะคะรถยังไม่ได้เก่าขนาดนั้นถ้าผ่านไปซัก 6 ปี 7 ปีอาจจะค่อยลดลงมาที่ประกันภัยชั้น 2 ก็ได้แต่ช่วงแรกๆเราแนะนำถ้าจ่ายค่าเบี้ยประกันไว้ทำประกันภัยชั้น 1 ไปก่อนเถอะค่ะอย่างน้อยมันก็คุ้มกว่า ปีที่ผ่านมาอาจจะไม่เกิดอุบัติเหตุแต่เดี๋ยวนี้สถิติการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนก็เยอะขึ้นไม่แน่ปีหน้าเราอาจจะเกิดอุบัติเหตุก็ได้ทำไว้ไม่เสียหายนะคะ

2020.07.12 21:34

บอย

ทำต่อไปเลยครับ ถ้ามีเงินจ่ายไหวก็ทำต่อไปเลย แต่ถ้ารู้สึกว่าเบี้ยประกันแพงเกินไปก็เลือกใช้กรมธรรม์อื่นก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้มีประกันภัยชั้น 1 เยอะแยะหลายบริษัทให้เราเลือกใช้บริการ ถ้าเห็นว่าราคาถูกกว่าก็เลือกอันนั้นล่ะครับ เพราะเดี๋ยวนี้เงื่อนไขเกี่ยวกับบริการของประกันภัยชั้น 1 ก็คล้ายๆกันครับ แต่ถ้าเป็นของเก่าที่ใช้อยู่ถ้าไม่มีการเครมเลยก็จะได้ส่วนลด

2020.07.25 13:44

#ยศพร#110

ประกันภัยชั้น 1 มันแพงก็จริงแต่คุ้มนะครับ คุณเห็นว่าซื้อประกันชั้น 1 มาสามปีแล้วไม่มีอุบัติเหตุ ยังไม่เคยเคลมจึงรู้สึกว่ามันอาจไม่จำเป็น คุณลองนึกถึงประกันอุบัติเหตุของตัวเราเอง ที่ทำไว้ทุกปีๆ นั่นก็ไม่ได้ใช้เหมือนกัน แต่ถ้ามันเกิดต้องใช้ขึ้นมาเมื่อไหร่ล่ะก็ ค่าใช้จ่ายเกินกว่าค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปแน่ครับ

2020.08.23 8:11

koy

ถ้ารถที่ใช้ทำประกันชั้นหนึ่งได้ก็อยากแนะนำว่าให้ทำค่ะ จากประสบการณ์ของคนที่ใช้รถมานานนะค่ะ เพราะว่าเราเองก็เจออุบัติเหตุมาเยอะไม่น้อยเหมือนกัน ถ้ารถไม่มีประชั้นหนึ่งบอกเลยว่าลำบากมาก เพราะต้องจ่ายเยอะมาก ทั้งเราทั้งเขา ก็เลยอยากแนะนำมากๆว่าใช้ชั้น1เถอะค่ะ รถเราใช้มาเป็น 10 ปีแล้ว ตอนนี้เค้าเริ่มไม่ให้ต่อแบบชั้น 1 แล้ว เสียดายมากๆ

2020.08.27 15:16

Saranya

@Kusum สำหรับประกันรถยนต์น่ะใครอยากจะประหยัดเปลี่ยนเป็นใช้ประกันรถยนต์ชั้น 2 ชั้น 3 อะไรก็ตามใจเลยนะคะ แต่ดิฉันเองขอทำตามที่คุณคนนี้แนะนำเลยก็คือว่าประกันรถยนต์ชั้น 1 ดีที่สุด มีประกันชั้น 1 แล้วขับรถสบายใจค่ะ โดยเฉพาะอย่างเราที่เป็นผู้หญิงด้วยมักจะถูกเอาเปรียบได้ง่าย แต่ประกันชั้น 1 เนี่ยบริการเขารวดเร็วทันใจช่วยเราแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ดีค่ะ

2021.05.14 10:32

Jom#7

ถ้าทำได้ผมว่าเจ้าของกระทู้ซื้อประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ต่อไปเถอะครับ รถของคุณเป็นรถใหม่ยังซื้อประกันชั้น 1 ได้อีกหลายปี ที่คุณซื้อประกันชั้น 1 มา 2-3 ปีแต่ยังไม่เคยเคลมประกันเลยก็ดีแล้วนะครับ อย่าเสียดายเงินค่าเบี้ยประกันภัยเลยครับ หากเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาคุณจะได้มีประกันคอยคุ้มครองแบบครบทุกด้าน ลองคิดดูก่อนครับ

2021.05.19 13:50

BiBi

@Jom คิดเหมือนกันค่ะ คิดดูสิรถป้ายแดง เพิ่งอายุ 3 ปี รถใหม่อยู่นะ ถ้าคุณเห็นว่าประกันชั้นหนึ่งเจ้าที่คุณมีอยู่มันเบี้ยแพงไป ก็ลองหาเจ้าอื่นก็ได้ค่ะที่เบี้ยถูกกว่านี้ความคุ้มครองลดลงหน่อยแต่ก็ยังคุ้มครองแบบครบทุกเรื่อง หรืออาจจะทำเจ้าเดิมต่อไปอีกสักพักนึงถ้าคุณมีประวัติการขับรถที่ดีไม่มีการเคลม ก็จะได้รับส่วนลดด้วยนะคะ

2021.07.19 6:47

Tor

ไม่ว่าจะทำประกันรถยนต์ชั้นไหน คุณก็ไม่ได้เคลมอยู่ดีถ้าไม่ได้เกิดอุบัติเหตุ ถ้าอย่างนั้นถ้าไม่ได้มีปัญหาเรื่องการจ่ายเบี้ยประกัน หรือไม่ได้มีปัญหากับบริการของประกันชั้น 1 ที่จริงก็ต้องทำประกันรถยนต์นั่นแหละครับ คือหมายถึงว่าควรจะมีประกันรถยนต์เอาไว้ โดยเฉพาะถ้ารถยังไม่เก่าทำประกันชั้น 1 ได้ก็ดีกว่า ถ้าต้องเคลมขึ้นมาจริงๆยังไงก็คุ้มครับ

2021.09.11 14:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี