Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พ่อโอนบ้านให้ก่อนเสียน้องๆจะฟ้องได้ไหมครับ

ผมมีพี่น้อง 3 คนครับ คือเมื่อตอนที่พ่อผมเขามีชีวิตอยู่เขาได้โอนบ้านและที่ดินให้กับผมคนเดียว แต่ต่อมาพ่อผมเขาเสียแล้ว แต่แม่ยังอยู่นะครับอยู่กับร้องผมครับ แต่น้องๆไม่พอใจเรื่องที่พ่อโอนในตอนนั้นแล้วบอกผมว่าจะมาฟ้องผมในข้อหาที่ว่าผมชักนำพ่อซึ่งสติไม่ครบถ้วนไปโอน แบบนี้พวกเขาจะทำได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Merritt

ไม่ได้ครับ เพราะเนื่องจากคุณได้รับการโอนบ้านและที่ดินในขณะที่พ่อคุณยังมีชีวิตอยู่ เขาเรียกว่าให้ด้วยความเสน่หาครับ ไม่สามารถฟ้องเพื่อยึดกลับแล้วนำมาแบ่งได้ครับ แต่ถ้าพ่อคุณเสียไปโดยที่ยังไม่ได้โอนให้คุณ แล้วแม่คุณเป็นคนจัดการโอนให้เองโดยที่ไม่ได้มีน้องๆไปเซ็นยินยอมกรณีนี้จึงจะฟ้องได้ครับ

2020.01.24 7:35

สุนี

หากพ่อคุณโอนให้คุณก่อนเสียชีวิต ไม่ถือเป็นทรัพย์มรดกครับ เป็นการโอนให้ด้วยความเสน่หา ดังนั้นหากน้องคุณอยากจะฟ้องก็ปล่อยเขาครับ โอกาสที่น้องๆจะชนะในคดีเรื่องของคุณชักนำให้พ่อโอนให้ตอนที่สติไม่ครบถ้วนค่อนข้างยากครับ เพราะเป็นสิ่งที่หาข้อพิสูจน์ได้ยากจริงๆครับ

2020.01.24 7:35

มะลิ

ทำไมน้องๆถึงจะฟ้องว่าคุณชักนำให้พ่อเซ็นเอกสารขณะที่สติไม่ครบถ้วน ช่วงนั้นคุณพ่อป่วยด้วยเหรอครับ แต่ยังไงพ่อก็ยกให้ก่อนที่จะเสียชีวิต มันก็เป็นของคุณล่ะครับ แต่ก็นะเรื่องทรัพย์สินเงินทองมันก็ก่อความยุ่งยากให้กับคนเป็นเจ้าของได้ น่าเสียใจนะครับ ตอนนี้สิ่งสำคัญที่สุดก็คือแม่ ไม่ว่าจะตัดสินใจทำอะไรก็แล้วแต่ต้องคำนึงถึงความรู้สึกของท่านให้มากๆนะครับ

2020.04.24 7:24

เอญ่า

เราไม่มีความรู้เลยค่ะเกี่ยวกับเรื่องนี้ แค่แวะเข้ามาอ่านกระทู้นี้เฉยๆเพราะก็อยากจะรู้คำตอบเหมือนกันว่าฟ้องร้องได้ไหม ขอโทษจริงๆนะคะที่ไม่สามารถให้คำตอบคุณได้ แต่ก็ขอบคุณหลายๆคอมเมนต์ที่ช่วยกันตอบให้จขกทเข้าใจและเราก็ได้ความรู้อีกทางนึง....เรื่องเงินนี่มันไม่เข้าใครออกใครจริงๆนะคะ ยังไงก็เอาใจช่วยจขกทนะคะ

2020.07.16 13:10

เอนก

เนื่องจากคุณพ่อคุณได้โอนบ้านพร้อมที่ดินให้คุณขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ถ้าน้องๆไม่พอใจพวกเขาสามารถคัดค้านได้ในตอนนั้น แต่จะมาคัดค้านในตอนหลังพวกเขาไม่สามารถทำได้ครับ เพราะบ้านและที่ดินเป็นของคุณถูกต้องตามกฎหมาย คุณไม่ต้องคิดมากนะครับพวกเขาไม่สามารถที่จะเอาบ้านและที่ดินไปจากคุณได้ ต่อให้เอาคุณมาคัดค้านก็ไม่สามารถทำได้ครับ

2020.07.20 15:53

วายร้าย++

เรื่องของกฎหมายก็ซับซ้อนดีเหมือนกันนะคะ เรื่องบ้านที่พ่อของคุณโอนให้คงไม่มีปัญหา หากเป็นอย่างที่หลายคนบอกมาว่าพ่อคุณโดนให้ตั้งแต่ยังมีชีวิตอยู่ยังไงมันก็เป็นของๆคุณ แปลกที่ทำไมน้องๆของคุณไม่คัดค้านซะตั้งแต่ตอนนั้น อย่างไรก็ดี คำนึงถึงความรู้สึกของแม่คุณด้วยนะคะ แม่คงเสียใจถ้ารู้และเห็นว่าลูกๆทะเลาะกันด้วยเรื่องสมบัติ

2020.08.11 7:31

Bee

ถ้าคุณมีหลักฐานลายมือชื่อในเอกสารการโอนจากพ่อของคุณเรียบร้อนถูกต้องก็ไม่ต้องกลัวครับใครจะฟ้องก็ฟ้องไป เรามีหลักฐานเป็นเจ้าของเต็มตัว แต่ทางที่ดีพี่น้องกันควรพูดคุยกันดีกว่าครับ บาดหมางกันไปมันจะลำบากและอันตรายด้วยครับ เดี๋ยวนี้คนครอบครัวเดียวกันฆ่ากันแย่งสมบัติมีถมเถไป ถ้ามีทางออกอื่นๆที่ไม่ต้องทะเลาะกันก็น่าจะดีกว่า

2020.08.30 17:44

ลาล่า

พอได้เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกเศร้าเลยนะคะ คุณเจ้าของกระทู้คงรู้เสียใจและเครียดมากแน่เลยใช่ไหมค่ะที่เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น เพราะคนที่ฟ้องก็คือน้องแท้ๆของตัวเอง ซึ่งทางฉันเองก็ไม่ทราบว่าทำไมถึงมีการทะเลาะกันเรื่องสมบัติก็ตามแต่ถ้าหากดูและอ่านคอมเม้นที่ผ่านๆมาฉันคิดว่าถ้าเกิดการฟ้องทางด้านคุณเจ้าของกระทู้คงเป็นฝ่ายชนะนะคะ

2020.10.06 7:23

ลาล่า

พอได้เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกเศร้าเลยนะคะ คุณเจ้าของกระทู้คงรู้เสียใจและเครียดมากแน่เลยใช่ไหมค่ะที่เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น เพราะคนที่ฟ้องก็คือน้องแท้ๆของตัวเอง ซึ่งทางฉันเองก็ไม่ทราบว่าทำไมถึงมีการทะเลาะกันเรื่องสมบัติก็ตามแต่ถ้าหากดูและอ่านคอมเม้นที่ผ่านๆมาฉันคิดว่าถ้าเกิดการฟ้องทางด้านคุณเจ้าของกระทู้คงเป็นฝ่ายชนะนะคะ

2020.10.06 7:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หาเงินออนไลน์

เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี