Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฉันอยากทราบเรื่องของการโดนระงับบัตรเครดิตค่ะ

ตอนนี้ฉันอายุ 27 ทำงานประจำอยู่ที่บริษัทแห่งหนึ่งในขอนแก่น พอดีว่าบัตรเครดิตของฉันนั้นโดนระงับการใช้งาน ทั้งๆที่ฉันนั้นไม่เคยค้างชำระ เลยอยากทราบว่าการที่บัตรเครดิตถูกระงับถาวรหรือโดนระงับชั่วคราวนั้นเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมบุญ

จริงๆแล้้วการที่จะโดนระงับบัตรเครดิตมีหลายเหตุผลนะครับ อย่างเช่นการใช้งานบัตรเครดิตในต่างประเทศโดยที่ไม่ได้แจ้งธนาคาร เป็นขั้นตอนการรักษาความปลอดภัยของทางธนาคาร หรือการใช้งานของคุณดูน่าสงสัย หรือดูผิดปกติมากเกินไป คุณใช้บัตรเครดิตในพื้นที่หนึ่งเป็นประจ แต่วันหนึ่งคุณเอาไปใช้ซื้อสินค้าราคาแพง ธนาคารก็อาจพิจารณาระงับการใช้บัตรเครดิตก็ได้ นะครับ

2019.08.01 13:1

มุกดา

นอกจากนั้นฉันคิดว่าน่าจะเกี่ยวข้องกับการที่บัตรวงเงินเต็ม ธนาคารจึงจะพิจารณาระงับบัตรเครดิตของคุณจนกว่าคุณจะใช้คืนจำนวนที่ใช้ไปเสียก่อน บางครั้งถ้าเราใช้งานมานานๆบัตรเครดิตหมดอายุการใช้งานก็ได้ค่ะ หรืออีกเหตุผลหนึ่งก็คือเครดิตทางการเงินของคุณต่ำลงธนาคารจะทำการตรวจสอบประวัติทางการเงินของคุณเมื่อพวกเขาพบว่ามีหนี้สินเพิ่มมากขึ้น ธนาคารอาจจะตัดสินใจระงับบัตรเครดิตของคุณก็เป็นได้

2019.08.01 13:2

kwan

โดนกันเพียบเลยค่ะหมู่นี้ เราก็ใช้ SCB เป็นบัตรหลัก เราเองก็ลองๆโทรไปเชคแล้ว เจ้าหน้าที่บอกอาจีการผิดพลาดเกิดขึ้นได้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบให้พบว่า บัตรของเราใกล้จะเต็มวงเงิน เราก็ยังสงสัยอยู่ว่าบัตรเราใกล้เต็มวงเงินเขาจะระงับเลยเหรอ ตอนนี้เราด้วยคนก็ยังงงเหมือนกัน หรือทางพนักงานที่เราซื้อของแจ้งไปทางบัตรของเราหรือเปล่า งง

2020.03.15 14:28

Jessupha

ถ้ามั่นใจว่าเราไม่ได้ค้างหนี้ชำระบัตรเครดิต ก็เหลือไม่กี่สาเหตุนะคะที่เราจะโดนระงับบัตรเครดิต อาจจะเพราะว่าเราไม่ได้ใช้บัตรเครดิตมานานไหม เพราะการที่เราไม่ได้ใช้บัตรเครดิตนานทำให้ธนาคารอื่นเสียผลประโยชน์ เขาก็อาจจะระงับบัตรเครดิตของเราได้ หรือว่าถ้าพฤติกรรมด้านการเงินของเราเนี่ย เสี่ยงที่จะมีปัญหาด้านการเงินธนาคารอาจจะเลือกตัดสินใจระงับบัตรเครดิตของเราก็ได้ค่ะ

2020.04.15 4:53

Ubol

สำหรับผมผมคิดว่าถ้าบัตรเครดิตของเราไม่ได้ใช้งานนานๆ หรือว่าการใช้งานของเราไม่ค่อยเป็นประโยชน์สักเท่าไหร่ยิ่งเป็นบัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมแล้ว ก็เป็นไปได้นะครับที่จะถูกยึดบัตรเครดิตไป ดังนั้นทางที่ดีนะครับเราควรใช้บัตรเครดิตอย่างที่เสมอต้นเสมอปลายและเช็คเครดิตของเราว่าใกล้จะเต็มวงเงินหรือยังพยายามใช้หนี้บัตรเครดิตของเราให้ตามไม่ทันกับวงเงินที่เราใช้นะครับ เพื่อที่จะป้องกันปัญหาวงเงินของเราเต็ม

2020.04.24 14:35

สุชาติ

บางครั้งอาจเกิดจากสาเหตุที่ข้อมูลของบัตรเครดิตของคุณรั่วไหลหรือกำลังจะถูกมิจฉาชีพดึงข้อมูลไปใช้ดังนั้นทางธนาคารก็จึงมีระบบหรือขั้นตอนสำหรับการรักษาความปลอดภัยให้บัตรเครดิตของคุณโดยอัตโนมัติจึงมีการระงับการใช้บัตรเครดิต ดังนั้นเมื่อเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นควรรีบติดต่อสอบถามจากธนาคารให้เร็วที่สุดว่าบัตรเครดิตโดนระงับเนื่องจากสาเหตุอะไรเพื่อจะได้ชี้แจงและจัดการให้เรียบร้อยหรือเพื่อจะได้ระวังตัวให้ดีว่าบัตรเครดิตของคุณเกิดปัญหาอะไรหรือไม่ค่ะ

2020.04.28 10:2

Pramanat

ไม่ทราบว่าคุณได้ใช้บัตรซื้อของออนไลน์แล้วใส่หมายเลข OTP ผิดไหม? อันนี้ก็เป็นเหตุนึงนะที่จะทำให้บัตรของคุณถูกระงับชั่วคราว หรือไม่ก็ทางธนาคารอาจจะส่งบัตรใหม่อัพเกรดสิทธิประโยชน์มาให้ แต่คุณไม่ได้เปิดใช้งานแล้วธนาคารอาจจะมีการเปิดใช้งานบัตรให้คุณโดยพละการ จึงทำให้บัตรใบเก่าถูกระงับการใช้งานก็ได้ หรือไม่แนะนำให้จขกทไปติดต่อกับทางธนาคารดีกว่านะคะ

2020.05.16 8:26

Santiago

เคยสอบถามไปที่ทางธนาคารดูหรือเปล่าคะว่าบัตรเครดิตของเรามีปัญหาอะไรบางทีเราอาจจะเผลอทำผิดกฎหรือว่าเงื่อนไขข้อตกลงของบัตรเครดิตที่เรามีกับธนาคารไว้ก็ได้แต่ว่าเราไม่รู้ตัว อาจจะเป็นวิธีการใช้วงเงินเต็มไหม พรุ่งนี้ก็มีผลนะคะหรือบางทีธนาคารอาจจะสับสนข้อมูลของเรา ก็ได้เพราะเราเองก็เคยโดนระงับบัตรเครดิตทั้งๆที่ไม่ได้ทำผิดอะไร ก็เลยอย่างแรกที่อยากให้ทำคือให้ไปติดต่อกับธนาคารก่อนเลยค่ะ

2020.05.24 11:36

Yolanda

อยากตกใจไปครับ มันอาจเป็นกรณีนี้ก็ได้ครับ ปกติแล้วธนาคารมักจะมีมาตรการป้องกันการโกงครับ เช่น ถ้าเราเอาบัตรเครดิตไปซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าหรือสินค้าที่มีราคาแพงๆมันอาจทำให้อาจบัตรเครดิตของเราโดนระงับได้ครับ ถ้าเป็นแบบนี้ก่อนที่คุณจะซื้อของที่ราคาแพงๆให้คุณโทรไป คอลเซ็นเตอร์ก่อนครับ แจ้งเขาไว้ล่วงหน้าครับเขาจะได้ไม่ตกใจ

2020.05.26 7:56

Su Suk

เราก็เคยโดนแบบนี้คะ ปกติเราจ่ายตรงตลอดไม่เคยค้างเลย มีวันหนึ่งเราไปซื้อของ ราคาหมื่นกว่าบาท ปรากฏว่าบัตรเราใช้งานไม่ได้ เราก็เลยไ่ม่ได้ซื้อแล้วตอนเช้าเราโทรไปถามเขา ว่าบัตรเรามีปัญหาอะไรไหม เจ้าหน้าที่บอกว่า เนื่องจากพบการใช้งานที่แปลกๆ คือเราไม่เคยจ่ายเงินครั้งละมากเท่านี้มาก่อน เขาเลยคิดว่ามันผิดปกตินะคะ เลยระงับบัตรของเรา ไว้ก่อย

2020.06.17 13:2

วายุ

ต้องถามก่อนเลยนะครับว่าไม่ได้ใช้มานานแล้วหรือเปล่า เพราะว่าในกรณีที่บัตรเครดิตของเราถูกระงับการใช้งานก็มีหลายสาเหตุอยู่เหมือนกันนะครับ ผมคิดว่าน่าจะไปถามที่สำนักงานสาขาเลยนะครับว่าสาเหตุหลักเป็นเพราะอะไร เพื่อที่จะช่วยให้เราสามารถหลีกเลี่ยงพฤติกรรมดังกล่าวในการใช้งานของบัตรเครดิตได้ จะได้ไม่ถูกระงับอีกนะครับ

2020.07.14 20:31

ลาล่า

โทรไปถามที่ธนาคารเลยดีกว่ามั้งคะ เพราะมันมีโอกาสมาจากหลายสาเหตุ เราเองยังไม่เคยโดนระงับบัตรเครดิต ก็เลยคิดไม่ออกจริงๆว่าถ้าเราไม่ได้ค้างชำระไม่ได้ใช้งานผิดเงื่อนไขของบัตรเครดิตตามที่ธนาคารกำหนดแล้วจะมีเหตุผลอะไรอีกที่จะโดนระงับบัตรเครดิต เพราะว่าถ้าไม่ได้ไปเที่ยวต่างประเทศไม่ได้ใช้งานบัตรเครดิตผิดวัตถุประสงค์ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคะ

2020.07.20 8:6

บันดา

เห็นคำถามนี้น่าสนใจเลยเข้ามาอ่านครับ แต่พอผมได้อ่านแล้วรู้สึกว่าโชคดีมากเลยครับที่ผมไม่ได้ทำบัตรเครดิต เพราะผมเห็นว่ามีคอมเม้นท์หนึ่งบอกว่าโดนกันหลายๆคนเลย ซึ่งเรื่องนี้คงจะทำให้ใครหลายๆคนยุ่งยากลำบากหรือเครียดกันมากแน่นอน แต่หนึ่งในนั้นไม่ใช่ผมครับดีจริงๆ รู้สึกว่าตัวเองตัดสินใจถูกก็ตอนนี้แหละครับผม แต่คำตอบจากคอมเม้นท์นี้คงช่วยหลายคนได้เยอะนะครับ

2020.08.16 8:52

ไวทย์ 545

มีหลายสาเหตุนะครับที่ทำให้ถูกระงับการใช้งานบัตรเครดิต เห็นบางคอมเม้นท์บอกว่า หากผู้ถือบัตรเครดิตนั้นใช้เงินใกล้เต็มวงเงินแล้วอาจถูกระงับการใช้บัตรเครดิตก็ได้ อันนี้จริงมั้ยครับ คือผมไม่เคยมีประสบการณ์ เรื่องนี้ เลยอยากรู้น่ะครับ ผมว่าดีนะที่มีระบบแบบนี้ มันเป็นการเตือนตัวเราเองว่าให้หยุดใช้บัตรได้แล้ว แต่สำหรับคนอื่นอาจไม่ชอบก็ได้

2020.08.25 15:38

Sittipon

เจ้าของกระทู้ได้ไปตามเรื่องการถูกระงับการใช้บัตรเครดิตมั้ยครับ ทางธนาคารเขาต้องมีเหตุผลในการระงับใช้บัตรเครดิตของลูกค้าอยู่แล้วอะครับ ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่ได้ไปตามเรื่องนี้ ก็จะไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับการใช้งานบัตรเครดิตของคุณ เรื่องมันจะบานปลายได้นะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าทำไมบัตรเครดิตของคุณถึงถูกระงับใช้อะครับ

2021.09.30 7:28

-ดั่งใจ-

เจ้าของกระทู้รู้หรือยังคะว่าทำไมบัตรเครดิตของคุณถึงถูกระงับการใช้งาน เข้ามาอ่านกระทู้ของคุณเราเลยอยากรู้บ้าง คุณบอกว่าไม่เคยค้างชำระค่าบัตรเครดิตก็ไม่น่าจะใช่ปัญหาเรื่องนี้เนาะ หากไม่ได้ไปต่างประเทศ ทางธนาคารก็ไม่น่าระงับการใช้บัตรเครดิตของคุณ เอ..แล้วมันเป็นเพราะอะไรกันแน่ล่ะคะ หรือใครมีข้อมูลอื่นๆมาบอกกันมั้ย

2022.01.10 13:32

/นายภาสกร/

ตอนนี้เจ้าของกระทู้ได้บัตรเครดิตกลับมาใช้งานเหมือนเดิมหรือยังครับ หรือว่ายกเลิกการใช้บัตรไปแล้ว อยู่ๆทางธนาคารคงไม่ระงับการใช้บัตรเครดิตโดยที่ไม่ได้มีเหตุอะไรสักอย่างก่อนหรอกครับ อย่างน้อย เจ้าของบัตรต้องแจ้งทางธนาคารเองว่าต้องการระงับการใช้บัตรชั่วคราว ไม่อย่างนั้นก็คือ มีการใช้บัตรที่ต่างประเทศโดยไม่ได้แจ้งล่วงหน้า

2022.03.17 3:46

Pattiya^^patti

เจ้าของกระทู้ได้ติดต่อไปหาเจ้าหน้าที่ธนาคารมั้ยคะ อยู่ดีๆไม่น่าจะถูกระงับการใช้บัตรเครดิตนะ ยิ่งคุณชำระเงินครบ ไม่ได้ค้างไว้เลย ยิ่งไม่น่ามีปัญหา ถ้าถามว่า เป็นไปได้มั้ยที่จะถูกระงับการใช้งานบัตรเครดิต ก็ต้องบอกว่าเป็นไปได้ค่ะ คิดว่ามีบางคนเข้ามาบอกบางสาเหตุไปแล้วนะ ถ้าคุณทราบสาเหตุที่แท้จริงก็มาบอกกันบ้างค่ะ

2022.04.12 12:52

*ปักปิ่น*

ที่ถูกระงับการใช้บัตรเครดิตไป เจ้าของกระทู้รู้แล้วหรือยังคะว่าเพราะอะไร เราก็รู้เหมือนที่คนอื่นๆคอมเมนต์มาแล้ว แต่ไม่รู้ว่าตรงกับที่คุณโดนระงับการใช้บัตรเครดิตหรือเปล่า หากมีสาเหตุอื่นอีกก็มาบอกเป็นความรู้บ้างค่ะ ใช้งานอยู่ดีๆ ถูกระงับไปซะอย่างงั้นมันก็จะงงๆกันน่ะสิ แต่เอาจริง ถามกับเจ้าหน้าที่ธนาคารเลยจะดีนะคะ

2022.05.19 14:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะใช้ citibank prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (ประกัน)

ลายเซ็นหลังบัตรเครดิตเซ็นหวัดๆ ได้มั้ยปลอดภัยกว่ามั้ย

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin Wallet ผูกบัตรอะไรได้บ้าง?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตให้มีได้กี่ใบครับ

อยากจะขอเพิ่มวงเงินในบัตรสามารถทำได้ไหมครับ แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด คลาสสิก / ธนาคารกสิกรไทย

อายุเท่าไหร่ถึงจะสมัครบัตรหลักได้

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร KTC Bangkok Airways World Rewards MasterCard สะสมไมล์ได้ด้วยนะ

บัตรเครดิต บางกอก แอร์เวย์ส เวิล์ด รีวอร์อ มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บัตร KTC SSC Platinum MasterCard รักรถ รักคุณ

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอสซี แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต วีซ่า

สิทธิพิเศษทั้งบุรุษและสตรีจากบัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ที่สนามบินก็กินได้

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตร KTC Dhipaya Insurance Titanium Master Card จ่ายประกันได้เงินคืน

บัตรเครดิต เคทีซี ทิพยประกันภัย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี