Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราชอบอ่านหนังสือแนวญี่ปุ่นๆ ค่ะ เคยอ่านเรื่องการออมเงินแบบต่างๆ สไตล์สาวนาโกย่า เราว่าแนวคิดเค้าฉลาดนะคะ ใครเคยผ่านตาบ้างค่ะ

เราชอบอ่านหนังสือแนวญี่ปุ่นๆค่ะ ใครเคยผ่านตาบ้างค่ะเรื่องการออมเงินแบบต่างๆ สไตล์สาวนาโกย่า เราว่าแนวคิดเค้าฉลาดมากเลย ทำให้การออมเงินไม่น่าเบื่อ หรือสิ่งที่แม่ๆสอนลูก ก็ไม่ใช่เลือกแฟนที่หน้าตา แต่ดูว่าเขามีความรู้ ขยันและประหยัดรึป่าว ใครสนใจเหมือนกันมาแชร์ความคิดหน่อยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prid

เคยอ่านเจอเหมือนกันค่ะ กระเป๋าแบรนด์ หลุยส์ วิตตอง ก็เป็นที่นิยมของสาวนาโกย่า เพราะใช้ได้นาน ทน ส่งซ่อมได้ ถ้าเบื่อหรือไม่ใช้ ก็สามารถขายต่อหรือให้กับคนอื่นโดยที่ผู้รับยังรู้สึกดีเอามากๆ ยิ่งการเก็บถุงผ้า ถุงกระดาษไว้อย่างดีเผื่อนำไปขายต่อช่างวางแผนจริง ๆ ถึงเราไม่บ้าแบรนด์แต่อยากเลียนแบบความคิดก่อนใช้แบบนี้

2020.01.24 7:35

Kla

ชอบด้วยค่ะ ติดใจตรงชีวิตประจำวันอันแสนเรียบง่ายของพวกเธอ อาจดูสวยดูแพง ดูเป็นแฟชั่นนิสต้าบ้าแบรนด์ แต่จริง ๆ แล้วในชีวิตประจำวัน ก่อนไปซื้อวัตถุดิบทำอาหารที่ซูเปอร์มาร์เก็ต จะต้องเปิดตู้เย็นดูก่อนว่า ใช้วัตถุดิบเก่าหมดหรือยัง หรือพยายามดัดแปลงเมนูอาหาร ไม่ทิ้งขว้างให้เสียของ หรือพวกของใช้ส่วนตัวก็จะไม่ซื้อของใหม่โดยที่ยังใช้ของเก่าไม่หมด ประหยัดไปในตัวดีค่ะ

2020.01.24 7:35

อุกฤษฏ์

ออมเงินแบบต่างๆ สไตล์สาวนาโกย่า มันก็เป็นสี่แนวคิดหลักๆที่เราทุกคนสามารถทำได้นะครับ ผมว่ามันก็คล้ายๆกับหลักการออมเงินเทั่วไปครับ ถ้าเรารู้จักประหยัดสิ่งขิงไหนที่แพงกว่าความเป็นจริง หรือซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ให้เกิดประโยชน์กับชีวิตเรา ออมเงินแบบต่างๆ สไตล์สาวนาโกย่า ก็บอกคล้ายกับอันอื่นครับ พยายามคิดให้ดี อย่าใช้การใช้ชีวิตแบบนั้น

2020.03.18 2:52

ภานุพัฒน์

ไม่เคยผ่านเลยนะคะ หนูชอบอ่านการ์ตูนเหมือนกัน อ่านแต่นิยายรักโรแมนติกเลยไม่เคยเห็นว่ามีเรื่องบทเรียนเรื่องการเงินด้วย หรืออาจจะมีแต่ไม่ได้สนใจค่ะ เดี๋ยวต้องไปหามาอ่านบ้างซะแล้ว อยากบริหารเงินให้ดีอยู่เหมือนกัน ถ้าเป็นในแบบการ์ตูนน่าจะสนุกอ่านง่ายทำตามง่ายๆ เพราะปกติชอบทำตามเลียนแบบตัวละครในการ์ตูนค่ะ

2020.05.27 10:40

แนน

ไม่รู้เหมือนกันนะคะว่าชาวนาโกย่าจะมีการประหยัดเงินหรือเปล่า ก็เห็นว่าเป็นแหล่งเศรษฐกิจที่ผู้คนใช้เงินฟุ่มเฟือยมากที่สุดเลยในประเทศญี่ปุ่นก็คือในย่างของนาโกย่า ผู้คนมักจะใช้เงินของเขาในเรื่องของการซื้อของแบรนด์เนมและแฟชั่น และการจัดงานแต่งงานที่ยิ่งใหญ่อลังการ ทำให้คิดภาพไม่ออกเลยค่ะว่าชาวนาโกย่าจะมีวิธีการออมเงินของตัวเองด้วยหรือเปล่า

2020.10.07 4:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

มีปัญหาเรื่องเงินกับแฟน

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ขอไอเดียทำของขวัญปีใหม่แบบประหยัดงบหน่อยครับ

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี