Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ธุรกิจของผมสนใจเรื่องการพัฒนาเทคโนโลยีครับ ตอนนี้กำลังมองหาหุ่นยนต์ฉลาดๆมาใช้ในเครื่อข่ายอุตสาหกรรมอยู่ ก็มองๆไว้แล้ว ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับ

แม้ว่าการลงทุนเรืองหุ่นยนต์หรือปัญญาประดิษฐ์ที่ทั่วโลกกำลังฮือฮา และบางส่วนก็ใช้กันอย่างแพร่หลาย ผมกลับมามองในประเทศไทยของเรา นั้นยังถือว่าเป็นเรื่องใหม่อยู่ ผมอยากเข้าใจการเปลี่ยนผ่านของอุตสาหกรรมแบบนั้น และตามกระแสของโลกในปัจจุบันนี้ให้ทันครับ ใครสนใจแบบผมบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Malee

นักลงทุนที่สนใจเลือกลงทุนในหุ้นของบริษัทแนวนี้ ผมแนะนำให้พิจารณาจากหุ้นที่ถูกนำมาคำนวณเป็นจากดัชนี เช่น ดัชนี Indxx Global Robotics & Artificial Intelligence Thematic Index (IBOTZ) เนื่องจากบริษัทผู้จัดทำดัชนีอ้างอิงมักจะมีเกณฑ์มาตรฐานในการคัดเลือกหุ้นที่น่าสนใจมาคำนวณ เช่น เป็นหุ้นที่มีสภาพคล่องสามารถเข้าซื้อขายได้ ไม่เคยถูกระงับการซื้อขาย ทำให้นักลงทุนสามารถคัดกรองหุ้นจำนวนมากในอุตสาหกรรมให้เหลือในปริมาณที่สามารถตัดสินใจเลือกได้ง่ายขึ้นค่ะ

2019.08.01 14:1

Puran

ใช่ครับ ดัชนี IBOTZ จะเน้นหุ้นในบริษัทที่ได้รับประโยชน์และมีการนำเอาหุ่นยนต์ AI มาใช้ ยกตัวอย่างเช่น Nvidia (NVDA) ผู้ผลิตการ์ดจอ โปรเซสเซอร์ของอุปกรณ์ ซึ่งมีผลการการประมวลผลกราฟิกของ GPUs (Graphics Processing unit) ซึ่งเป็นบริษัทขนาดใหญ่ในอเมริกา หรือ Intuitive Surgical Inc. (ISRG) ที่คิดค้นเทคโนโลยีการผ่าตัดด้วยหุ่นยนต์ค่ะ แต่เราก็ต้องต้องศึกษาข้อมูลเพื่อทำความเข้าใจลักษณะของธุรกิจ และงบการเงิน ก่อนตัดสินใจลงทุนให้ละเอียด ไม่ควรดูเฉพาะผลตอบแทนจากการลงทุนในอดีตเพียงอย่างเดียวด้วย

2019.08.01 14:2

Apichaya

ผมเป็นโรงงานเล็กๆครับ แต่ศึกษาเรื่องการใช้หุ่นยนต์ในการทำงานเหมือนกันครับ แต่สำหรับผมเท่าที่ตรวจสอบความแน่นอนของธุระกิจผมแล้ว ผมว่าช่วงนี้ผมยังไม่จำเป็นถึงขนาดนั้นครับ สามารถใช้แรงงานได้อยู่ครับ เพราะการลงทุนเอาหุ้นยนต์เขามาในระบบธุรกิจ ค่อนข้างที่ขะใช้เงินจำนวนไม่นอ้ยเลยทีเดียวครับ ยังไงขอให้พิจราณาเรื่องผลของการคุ้มทุนด้วยนะครับ

2020.03.18 4:31

Krit

การลงทุนกับหุ่นยนต์อุตสาหกรรมเหรอครับผมคิดว่าน่าสนใจนะครับเพราะว่าทุกวันนี้การเติบโตของอุตสาหกรรมเป็นไปได้มาก เพื่อการผลิตและการใช้จ่ายของผู้คนก็ยังควบคู่ไปด้วยกันได้อยู่และการเติบโตของอุตสาหกรรมในเรื่องของหุ่นยนต์ก็เป็นอะไรที่น่าพัฒนาต่อไปเพราะว่า หุ่นยนต์มีความแม่นยำในการทำงานหรือไม่ว่ามีต้นทุนที่สูงแต่ก็ไม่ต้องมีปัญหาเหมือนกับที่มีคนมาทำงานยังไม่มีโอกาสเติบโตขึ้นไปได้อีกครับ

2020.04.29 3:20

ชิซุ

เราก็สนใจนะคะพวกปัญญาประดิษฐ์หรือ AI ยิ่งตัว IOT กำลังมาแรง แต่เราว่าถ้าจะพัฒนาได้จริงๆต้องเริ่มจากโรงเรียนแล้วล่ะค่ะ พวกเด็กบ้านเรา ยังเรียนเรื่องโปรแกรมอะไรพวกนี้ไม่ค่อยแข็งเท่าไหร่ คุณครูที่โรงเรียนก็ไม่ค่อยเน้นเรื่องนี้มากนัก ไม่เหมือนเด็กที่โรงเรียนญี่ปุ่น ที่นู่นโรงเรียนจะจัดสอนวิชานี้ขึ้นมาโดยเฉพาะไม่ใช่เรียนคอมพิวเตอร์นะคะ เรียนโปรแกรมเรียนภาษาซีอะไรแบบนี้เลย แต่บ้านเรายังไม่มี

2020.07.16 13:58

หมิง

เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีก้าวหน้ามีหุ่นยนต์ที่สามารถเอาไปใช้ในอุตสาหกรรมได้แล้ว ซึ่งช่วยให้เราสามารถที่จะเพิ่มคุณภาพการทำงานได้ดีขึ้น สนับสนุนให้เลือกใช้หุ่นยนต์ค่ะ ถ้าพูดถึงความขยัน ความซื่อสัตย์ ความแม่นยำ ประสิทธิภาพสูง ไม่จู้จี้จุกจิก ไม่ค่อยมากดดันหรือพูดไม่ดีกับเรา ไม่พูดมาก ก็ต้องยอมแลกมากับราคาที่สูงนะคะ แต่ถ้ามีทุนและเห็นว่าธุรกิจที่ตัวเองทำอยู่ไปได้ดีก็แนะนำเลยค่ะ

2020.07.30 0:35

กนก😐😑

ผมไม่ได้มีธุรกิจอะไรหรอกนะครับ แต่ถ้าถามว่าการนำหุ่นยนต์มาใช้ในวงการอุตสาหกรรมมันน่าสนใจมั้ย ผมว่าน่าสนใจครับ แต่ราคามันจะสูงมากมั้ย สำหรับคนทำธุรกิจคงรู้ว่าโดยรวมแล้วมันจะคุ้มค่าหรือไม่ บางคนอาจคิดว่าการใช้หุ่นยนต์ทำให้คนตกงานมากขึ้น แต่มันก็เป็นงานเฉพาะอย่างนะ ในความคิดของผมยังมีอีกหลายงานที่หุ่นยนต์ไม่สามารถทำแทนมนุษย์ได้ครับ

2020.08.24 12:7

Star

จริงๆส่วนตัวแล้วไม่ค่อยสนใจเรื่องหุ่นยนต์หรือว่าเรื่องอิเล็กทรอนิกส์เท่าไหร่ค่ะ เพราะว่าในทุกวันนี้เราก็สะดวกสบายในระดับหนึ่งที่มีอิเล็คทรอนิกส์ใช้แล้วก็มีการพัฒนาหลายอย่างเกี่ยวกับด้านวิทยาศาสตร์ บางครั้งเห็นในข่าวต่างประเทศกำลังสนใจเกี่ยวกับการสร้างหุ่นยนต์ ส่วนตัวก็คิดว่าจริงๆแล้วจำเป็นไหมที่จะต้องมีหุ่นยนต์ แต่มนุษย์ก็ต้องการความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีเสมอก็เลยไม่ได้รู้สึกอะไรก็รู้สึกเฉยๆค่ะ

2020.08.31 15:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี