Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จ่ายให้ตรงเวลา และอย่าจ่ายขั้นต่ำ คำเตือนแบบนี้สำหรับการใช้บัตรเครดิต เราต้องใส่ใจแค่ไหนครับ

ผมพึ่งมีบัตรเครดิตมาไม่นานมานี้ กำลังศึกษาวิธีการใช้จ่ายอยู่ครับ อ่านในหลายๆที่ ก็แนะนำแนวเดียวกันว่า เราต้องจ่ายให้ตรงเวลานะ และอย่าจ่ายขั้นต่ำ อยากถามเพื่อนๆครับว่า การใส่ใจในเรื่องนี้จะเป็นประโยชน์ยังไงบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริพล

จริงครับ ผมเห็นด้วยกับข้อมูลที่คุณบอกมา เคล็ดลับการใช้บัตรเครดิตให้ได้กำไรสูงสุดจริงๆ ก็คือ การจ่ายหนี้ให้ตรงเวลา อย่าจ่ายขั้นต่ำ และจ่ายหนี้บัตรเครดิตสาย เพราะมันจะทำให้เราเสียดอกเบี้ยที่สูงมากขึ้น หรือหลายคนเข้าใจผิดว่า เวลามีหนี้บัตรเครดิตมา ให้จ่ายแค่ขั้นต่ำก็พอ เอาเงินไปหมุนก่อน นี่เป็นความคิดที่ผิดครับ เพราะมันจะเป็นภาระค่าใช้จ่ายเราทบดอกเบี้ยไปอีกได้

2020.01.24 7:35

นรินทร์ศักดิ์

เราก็เห็นด้วยค่ะ เพราะการจ่ายแค่ขั้นต่ำ ทางสถาบันการเงินที่ออกบัตรเครดิตให้เราก็จะเริ่มคิดดอกเบี้ยรายวันโดยทันที และก็จะคิดในอัตราดอกเบี้ยที่สูงมากๆด้วย เราจึงควรต้องรีบจัดการกับเจ้าดอกเบี้ยที่แสนแพงนี้ด้วยการหยุดจ่ายขั้นต่ำกันสักที ให้พยายามจ่ายให้เต็มจำนวนและตรงเวลามันจะดีที่สุดกับเงินในกระเป๋าเราค่ะ

2020.01.24 7:35

Urairat

คำเตือนนี้ต้องฟังไว้เลยนะคะ เหมือนที่หลายคนตอบคุณไปแล้ว เพราะหลายคนที่เป็นหนี้บัตรเครดิตก็เพราะว่าจ่ายขั้นต่ำ และจ่ายช้าเนี่ยแหละ เพราะดอกเบี้ยรายวันของบัตรเครดิตนั้นน่ากลัวมากเลย ทางที่ดีต้องใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิตอย่างมีการควบคุมพอถึงกำหนดชำระจะได้มีเงิพอจ่ายแล้วต้องวางแผนเงินอย่างดีเพื่อมีสำหรับค่าใช้จ่ายทุกอย่างที่คุณมี ฝึกนิสัยรับผิดชอบให้ดีค่ะ

2020.05.29 9:41

ภานุพง

ผมก็ได้ยินคำนี้บ่อยมากเลยครับ ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจอะไรเท่าไร แต่พอผมเลื่อนมาเจอกระทู้แล้วมันสะกิดต่อมสงสัยมากเลยเข้ามาอ่านสักหน่อย แต่พออ่านไปแล้วก็คิดว่าตัวเองนี้ดีนะที่เขาแวะเข้ามาอ่านทำให้ได้ข้อมูลที่น่าสนใจมากขึ้นเลย และอีกอย่างตัวผมพึ่งจะทำบัตรเครดิตมาใหม่ๆเองด้วยครับ555 ขอชมเลยครับที่ทำกระทู้นี้ขึ้นมามีประโยชน์จริงๆครับ

2020.10.21 6:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรซิตี้แบงค์ แคชแบ็กกดเงินได้ไหมครับ

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

ระงับการใช้บัตรชั่วคราวได้อย่างไร

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ดไม่เวฟค่าธรรมเนียมให้แล้ว

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะใช้ citibank prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ),เงินบำนาญ

ข้าราชการรับเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Bangkok Airways Platinum MasterCard ไม่เสียค่าธรรมเนียมและสิทธิประโยชน์เพียบเลยน้า

บัตรเครดิต เคทีซี บางกอก แอร์เวย์ส แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต วีซ่า

สิทธิพิเศษทั้งบุรุษและสตรีจากบัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

All (บัตรเครดิต),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย ให้ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ มีสิ เติมน้ำมันให้ตังค์คืน

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี