Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนทำงานฟรีแลนซ์แบบผม วางแผนเรื่องเก็บเงิน ออมเงิน อย่างไรดีครับ

ในสมัยนี้ หลายคนมามาทำงานรูปแบบฟรีแลนซ์กันมากขึ้น ผมเองก็เป็นคนนึงที่เลือกงานนี้ เพราะชอบความอิสระและเวลาที่เราบริหารเองได้ แต่เรื่องสำคัญที่เราต้องบริหารดีๆ คงเป็นเรื่องการเงินและการเก็บออมใช่ไหมครับ ผมควรวางแผนยังไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Taeng

จะเลือก เงินฝากประจำ ตราสารหนี้ ตราสารทุน กองทุนรวม หรือรูปแบบการเก็บเงินอื่นๆก็ได้ แต่เรื่องเวลาที่เราต้องการใช้เงินจะต้องสัมพันธ์กันด้วย เช่น หากต้องการเก็บเงินเอาไว้เผื่อนำออกมาใช้ในกรณีฉุกเฉิน ก็ใช้บัญชีออมทรัพย์ หากต้องการวางแผนการเก็บเงินระยะยาว ก็นำเงินไปลงทุนใน RMF หรือประกันชีวิตแบบบำนาญค่ะ

2020.01.24 7:35

Rutana

เราใช้วิธีการแบ่งออกเป็นสัดส่วนค่ะ มีบัญชีเพื่ออิสรภาพทางการเงิน 10% ของรายได้ , บัญชีเงินใช้เล่น 10% ของรายได้ , บัญชีเพื่อการเรียนรู้พัฒนาตนเอง 10% ของรายได้ , บัญชีเพื่อการให้ 10% ของรายได้ ,บัญชีเงินออมเพื่อใช้จ่ายระยะยาว 10% ของรายได้ และ บัญชีเพื่อค่าใช้จ่ายจำเป็น 50% ของรายได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

สุชาดา

ก็ควรหาสถาบันการเงินที่ชื่นชอบหรือชอบใจในการออมเงินเอาไว้ใช้จ่ายในกรณีที่จำเป็นค่ะ เพราะการทำงาน freelance เราไม่รู้ว่าจะได้รับเงินช่วงไหนมากช่วงไหนน้อย ความที่ไม่แน่นอนแบบนี้ล่ะค่ะที่จะทำให้เราไม่สามารถใช้เงินได้คล่องตัว ถ้าเรามีเงินกันเอาไว้สำหรับใช้ในกรณีฉุกเฉินซึ่งเก็บไว้ทุกๆเดือนหรือในช่วงที่เรามี ก็จะช่วยให้เราสามารถใช้จ่ายได้คล่องในตอนที่มีงานให้น้อยๆได้ค่ะ รายการที่เรามีเงินเก็บก็เป็นวินัยอย่างหนึ่งในการใช้ชีวิตด้วยค่ะ

2020.05.04 11:53

ปลาทอง00

ถ้าอยากจะเก็บออมได้คุณต้องรู้ว่าค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนมีอะไรบ้าง ต้องทำรายจ่าย และรายรับขึ้นมา คุณจะเห็นเลยว่าค่าใช้จ่ายที่คุณจ่ายไปทั้งหมดมันไปเสียกับอะไรบ้าง เป็นสิ่งของจำเป็นหรือสิ่งของฟุ่มเฟือย ถ้าเรารู้ว่าเราซื้อของที่ไม่จำเป็นเยอะก็ต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมเพื่อจะได้มีเงินเก็บออมเพิ่ม อีกอย่างที่สำคัญเลยถ้าอยากจะมีเงินเก็บ อย่าสร้างหนี้โดยไม่จำเป็นค่ะ

2020.07.14 8:39

Montira

การวางแผนการสำหรับการเก็บเงิน เป็นสิ่งสำคัญต้นๆในชีวิต ยิ่งช่วงนี้เศรษฐกิจย่ำแย่ ดูถ้ายังอีกนานกว่าเศรษฐกิจจะดีขึ้น ในตอนนี้เราเองได้มีการเก็บออม โดยที่คิดถึงค่าใช้จ่ายหลักทั้งหมดในแต่ละเดือน และหักออกจากรายได้ที่ได้รับในเดือนนั้น และส่วนที่เหลือครึ่งหนึ่งจะเก็บเป็นกองทุนส่วนกลาง สำหรับกรณีฉุกเฉิน ส่วนอีก30% จะฝากธนาคารไว้ ส่วนอีก 20% ก็ไว้จ่ายใช้ทั่วไป ถ้าไม่หมดก็เก็บไว้ทบเดือนถัดไป

2020.07.19 6:48

StarryNight

ก็ต้องดูว่างานฟรีเเลนซ์ที่ทำได้เงินเเต่ละครั้งมากไหม เพราะถ้าสมมติทำงานเดือนนึงมีงานเเค่ประมาณ 2 ครั้ง เเต่ได้เงินประมาณ 10000ต่อครั้ง เเบบนี้เราก็เก็บ 20 % ไว้ต่างหากสำหรับจำเป็น ส่วน 10 % เอาไว้ใช้ ที่้เหลือจ่ายค่าใช้จ่ายจำเป็นรายเดือน เราทำงานล่าม งานก้ไม่ได้มีบ่อยๆ ครั้งนึงก้ได้เเล้วเเต่ไม่เท่ากัน เเต่เราใช้วิธีเก็บเเบบนี้ ช่วงโควิดมาไม่มีงานเเต่เราก้ยังพออยู่ได้จาก 20 % ที่เก็บไว้ั

2020.08.26 9:14

Wee

ทำงานฟรีแลนซ์ก็ต้องเก็บเงินให้ดีด้วยนะครับ แต่ถ้าคุณทำงานฟรีแลนซ์อย่างเดียวไม่มีงานประจำเลยก็อาจจะต้องจัดสรรเงินอย่างดีแบ่งเงินออมให้แน่นอนเหมือนความคิดเห็นก่อนหน้านี้บอกไปใครแล้วนะจำไม่ได้ แต่ถ้าคุณมีงานประจำด้วย แล้วทำฟรีแลนซ์ด้วยก็ดีเลย ทำให้มีช่องทางการเก็ยเงินมากขึ้น จะมีบัญชีออมเงินต่างหาก หรือฝากประจำก็ได้ทั้งนั้นเลย

2020.08.30 11:48

ทุเรียน

เอาจริงๆฟรีแลนซ์เป็นอาชีพที่อิสระและได้รายได้ดีแต่ก็จะได้รายได้ที่ไม่คงที่ทุกเดือน แต่ถ้าบริหารเงินดีๆก็สามารถมีเงินเหลือเก็บไว้ได้ วิธีหนึ่งที่เราอยากแนะนำก็คือฝากเงินบัญชีฝากประจำ การฝากเงินบัญชีประจำจะช่วยให้เรามีวินัยในการออมด้วยโดยที่เราไม่สามารถที่จะถอนได้ถ้าไม่ครบกำหนดหรือเราสามารถถอนได้แต่เราไม่สามารถได้รับดอกเบี้ย

2020.10.16 11:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี