Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หนี้สินก่อนแต่งงาน ถ้าเขามี ดิฉันต้องรับผิดชอบร่วมจริงๆเหรอค่ะ

พอดีว่าแต่งงานกับสามีมาสักพัก ตอนคบกันก็ไม่รู้เลยว่าเขามีหนี้สินปกปิดอยู่ เขาก็อายจนไม่อยากบอก แต่ตอนนี้ถ้าเราจะวางแผนชีวิตคู่ร่วมกันให้ดี ดิฉันก็อยากรู้ค่ะ ว่าตามกฎหมายแล้ว ใครควรรับผิดชอบหนี้สินประเภทนี้ค่ะ ถามเฉยๆค่ะ ยังไงฉันก็ต้องช่วยเขาผ่อน ลงเรือลำเดียวกันแล้วนี่!!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Calista

ขออธิบายในส่วน หนี้สินก่อนแต่งงานตัวนี้นะคะ หนี้สินก่อนแต่งงาน ถ้าก่อนที่คู่สมรสจะจดทะเบียนสมรส แล้วฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีหนี้สินติดตัวมาด้วย ไม่ว่าจะเป็นหนี้บ้าน หนี้บัตรเครดิต หรือหนี้จากการทำธุรกิจ เมื่อทั่งคู่ได้จดทะเบียนสมรสกันแล้ว ก็สบายใจได้เปราะหนึ่งเลยค่ะที่อีกฝ่ายไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบภาระหนี้ของฝ่ายที่มีภาระหนี้ แต่คุณก็ใจดีนะคะ คิดถูกแล้วที่หันหน้ามาช่วยกันแก้ปัญหาค่ะ

2019.08.01 14:21

สิริกิติ์

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพนะครับ เช่น ก่อนจดทะเบียนสมรสกับฝ่ายหญิง 6 เดือน ฝ่ายชายได้ขอสินเชื่อเพื่อทำธุรกิจ หลังจากนั้น 1 ปี ธุรกิจดำเนินไปได้ไม่ดี ทำให้ฝ่ายชายไม่สามารถชำระหนี้ได้ กรณีนี้ ธนาคารที่เป็นเจ้าหนี้จะไปเรียกร้องหนี้ส่วนนี้จากสินส่วนตัวของฝ่ายชาย และหากสินส่วนตัวไม่เพียงพอ ก็จะไปเรียกร้องจากสินสมรสของฝ่ายชาย จะเอาจากครึ่งหนึ่งของสินสมรส โดยที่ฝ่ายหญิงไม่ต้องรับผิดชอบภาระหนี้ส่วนนี้ เพราะเป็นหนี้ที่เกิดขึ้นก่อนฝ่ายชายจดทะเบียนสมรสครับ

2019.08.01 14:22

Nugoon

จริงๆแล้วต้องเข้าใจก่อนนะว่าตามกฎหมายคุณไม่จำเป็นจะต้องร่วมรับผิดชอบหนี้สินทุกอย่างของคู่สมรส มีหลายกรณีที่ไม่ใช่หนี้ร่วม เช่น ภาระหนี้บัตรเครดิตส่วนตัวของคู่สมรส ที่ใช้จ่ายเพื่อเรื่องส่วนตัวของคู่สมรส ไม่ถือเป็นหนี้ร่วม และภาระหนี้บัตรเครดิตส่วนตัวของคู่สมรส ที่ใช้จ่ายเพื่อเรื่องส่วนตัวของคู่สมรส ไม่ถือเป็นหนี้ร่วม

2020.03.18 8:51

Jongjaroen

ไม่ว่าจะปกปิดหรือเปิดเผยนะคะตามกฎหมายแล้วฝ่ายที่เป็นหนี้ก็ต้องทำการชำระหนี้ค่ะ แต่ลองคิดดูสิคะว่าการแต่งงานกันก็คือการรวมกันเป็นคนคนเดียวกันนั่นแหละค่ะ เพราะว่าถ้ารักกันจริงๆแนะนำค่ะว่าให้ช่วยกันสู้ไม่ว่าแค่นี้หรือว่าเรื่องปัญหาอื่นก็ต้องช่วยกันนะคะ เพราะว่าถ้ารักกันไม่ว่าจะปัญหาอะไรก็สามารถฝ่าฟันไปได้ด้วยกันแค่นี้สินดิฉันคิดว่าเป็นเรื่องจิ๊บๆค่ะ

2020.04.29 4:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงานใหม่,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยากสร้างครอบครัวแล้วจะต้องมีเงินสักเท่าไหร่ครับ

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี