Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

เราเป็นลูกคนโตเราจะไปโอนคอนโดให้น้อง เราต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะไปที่กรมที่ดิน ใช้เวลานานไหมคะ คอนโดเป็นชื่อคุณแม่ค่ะเพิ่งผ่อนจบปีที่แล้วแต่ท่านเสียชีวิตกระทันหันไม่ได้เขียนพินัยกรรมไว้ แม่มีลูกด้วยกัน 6 คนแต่พ่อเรายังมีชีวิตอยู่นะเราให้พ่อเป็นผู้จัดการมรดกค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chanathip

ถ้ามีใบแต่งตั้งผู้จัการมรดกแล้ว ไม่ยุ่งยากครับเอกสารเตรียมตามนี้ครับ เอาตัวจริงไป+ถ่ายสำเนาไปด้วย 1.หนังสือแต่งตั้งผู้จัดการมรดก 2.หนังสือคำสั่งศาลถึงที่สุด 3.ใบมรณบัตร 4.หนังสือรับรองการเสียชีวิต 5.บัตรประชาชนผู้จัดการมรดก 6.ทะเบียนบ้านผู้จัดการมรดก 7.บัตรประชาชนผู้รับโอน 8.ทะเบียนบ้านผู้รับโอน 9.โฉนดที่ดินตัวจริง 10.หนังสือรับรองการชำระหนี้จากคอนโด 11.ค่าธรรมเนียมโอน (เตรียมเงินสด/แคชเชียร์เช็ค)

2019.08.01 14:38

Urairat

ถ้ามีเอกสารพร้อมไปรอตั้งแต่ 8 โมงครึ่งวันเดียวก็เสร็จครับเผลอๆ ครึ่งวันก็เรียบร้อยครับอ้อสำหรับหนังสือปลอดหนี้ที่ต้องขอจากคอนโดอ่ะปกติต้องขอเจ้าหน้าที่นิติล่วงหน้า 7 วันนะครับทุกคอนโดใช้เวลาพอๆ กันเผื่อเวลาไว้ก็ดีนะครับ ตอนนั้นผมโอนห้อง 30 ตารางเมตร ที่กรุงเทพ ค่าโอนเกือบหมื่นครับ

2019.08.01 14:39

Nakul

ถ้าเป็นคนในครอบครัวโอนไม่ยากครับเพราะยังไงก็เป็นญาติหรือคนในครอบครัวเดียวกันอยู่แล้ว ยิ่งถ้าเตรียมเอกสารตามที่คนแรกได้ต่อไปก็สามารถโอนกรรมสิทธิ์ได้ง่ายครับ คือในกรณีแบบนี้ก็เป็นกรณีที่เกิดขึ้นได้นะครับถ้าคนที่เป็นเจ้าของของสินทรัพย์หรือของคอนโดรถหรือบ้านเสียชีวิต มรดกคือการจัดการดังกล่าวก็เป็นของคนที่เป็นญาติใกล้ตัวคนแรกจะเป็นสามีหรือภรรยาหรือลูกครับ

2020.04.29 4:19

ยงยศ

แบบนี้ต้องให้พ่อไปเดินเรื่องนี้ให้ไหมครับ เพราะว่า พ่อเป็นผู้จัดการมรดก แสดงว่า คอนโด ของแม่คุณ ตกเป็นชื่อของพ่อโดยอัตโนมัติไปแล้วครับ เอกสารก็ตามที่เพื่อนๆบอกเลยครับ แล้วก็ให้พ่อเซ็นยินยอมในเอกสารให้ครับ แต่ครอบครัวนี้ดีนะครับ ไม่ได้แย่งมรดกกัน จัดเลยว่าใครควรได้อะไร ถ้าเป็นบางบ้านป่านนี้ตีกันตายไปแล้วละ

2021.06.30 6:35

หางนกยูง/-/

เสียใจเรื่องคุณแม่ของเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ เรื่องที่คุณถามมามีคนมาให้ข้อมูลแน่นตั้งแต่เม้นท์แรกเลย ดีค่ะเจ้าของกระทู้ได้คำตอบชัดเจน คิดว่าตอนนี้น่าจะจัดการเรื่องโอนกรรมสิทธิ์คอนโดเรียบร้อยแล้ว ดีจังที่คนในครอบครัวเดียวกันสามารถจัดการเรื่องมรดกได้แบบง่ายๆไม่มีปัญหากัน บางครอบครัวมีทะเลาะกันด้วย ไม่ดีเลยค่ะ

2021.07.19 14:32

ถิรกฤต

พา พ่อคุณ ไปเดินเรื่อวรับมรดกจากแม่ก่อน นะครับ แล้วหลังจากนั้น ก็ค่อยให้พ่อคุณมาแบ่งมรดกที่ได้รับมาครับ แต่กรณีแบบนี้ ไม่น่าจะลำบากอะไรนะครับ ถ้าพ่ิกับแม่คุณจดทะเบียนสมรสกัน นะครับ ถ้าจะยากก็น่าจะเป็นคนที่ไมม่ได้จดทะเบียนสมรสกันครับ ถ้ากรณีแบบนี้ อาจจะต้องให้คนในครอบครัวของแม่คุณมาเดินเรื่องให้ก่อนนะครับ

2021.08.10 7:17

สีแดง

@Chanathip โอ้โห ยาวเหยียดเป็นหางว่าวเลยนะคะ เห็นแล้วก็เหนื่อยแทนจขกทเหมือนกันนะ ต้องเตรียมเอกสารดำเนินเรื่องเยอะแยะมากมายเลยล่ะ คงจะใช้เวลามากพอสมควรเลย ยังไงจัดการเป็นยังไงบ้างก็มาแชร์มาเล่าให้ฟังหน่อยนะคะ น่าจะเป็นข้อมูลศึกษาให้หลายๆคนเลยล่ะ เพราะเป็นกรณีหรือเป็นประสบการณ์ที่หลายคนน่าจะไม่เคยเจอ ก็คงอยากจะรู้ @จขกท.

2021.09.21 13:26

พิมล**#

กว่าจะจัดการเรื่องการโอนกรรมสิทธิ์คอนโดคงยาวเหมือนกันนะคะ หรือว่าถ้ามีเอกสารพร้อม ไม่มีคนมาคัดค้านก็สามารถดำเนินการได้เร็วเลยมั้ยอะคะ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ดีนะ เรื่องจบง่ายและเร็วดี ดูท่าบ้านนี้ไม่มีปัญหาเรื่องมรดกด้วย ดีจังเลยค่ะ อย่ามองว่าแค่คอนโดห้องเดียวเลย คนเราถ้าไม่พอใจและไม่ยอมรับอะไรง่ายๆก็มีปัญหาได้ค่ะ

2022.01.30 9:53

Bibuay

รบกวนถามเพิ่มนะคะ คอนโด​เป็นชื่อพี่ชายคนโต พี่ชายเสียชีวิต พ่อและแม่หย่ากัน ลูกลำดับถัดมา(คนที่สอง)​ จะทำเรื่องโอนกรรมสิทธิ์​เป็นของตัวเองได้อย่างไรคะ

2022.05.29 1:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

บัตรกดเงินสด

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี