Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากช่วยเพื่อน

ตอนนี้รู้สึกสงสารเพื่อนที่รู้จักกันมาตั้งแต่เด็ก เขาไปเป็นหนี้ที่กู้มาทำธุรกิจและธุรกิจต้องปิดตัวลง เขามานั่งแล้วคุยให้เราฟังบ่อยๆว่าเครียดมากไม่รู้จะทำยังไงดี ผมเองก็อยากช่วยเพือนแต่ผมก็ไม่มีเงินทองมากมาย ผมจะทำยังไงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นารี

พยายามคุยกับเพื่อนไว้ครับเข้าใจเลยความรู้สึกนี้ผมเคยเจอกับตัวเองครับเป็นหนี้สินท่วมตัวเพื่อนหรือใครๆไม่สามารถช่วยได้เลยแต่ด้วยคำพูดและกำลังที่ได้ทำให้เรามีแรงที่จะเดินหน้าต่อไปครับ อย่าลืมครับคนเราเกิดมากว่าจะตายย่อมต้องเจออุปสรรคมากมายเป็นธรรมดา แต่ถ้าเจอปัญหาเรามีเพื่อนที่ดีก็โอเคแล้วครับ

2020.01.24 7:35

สุพิชา

ไม่ว่าปัญหาจะยิ่งใหญ่แค่ไหน มันก็จะเบาลงได้ถ้ามีคนช่วยแชร์ อย่าเอาแต่แบกรับความกลุ้มใจไว้เพียงคนเดียวหลายคนรู้สึกท้อแท้ที่จะรับมือกับหนี้สิน เพราะมองว่าหนี้เกิดจากความไม่เอาไหนของตัวเอง ซึ่งไม่จริงเสมอไป ทุกคนต่างมีความจำเป็นของตัวเอง ปลอบโยนเพื่อนแบบนี้ดูนะครับ

2020.01.24 7:35

Macey

ก็ทำอะไรไม่ได้จริงๆค่ะ อาจจะช่วยไม่ได้มากแต่การเป็นเพื่อนรับฟังช่วยเป็นที่ปรึกษาปัญหาอาจจะเป็นการช่วยเพื่อนที่ดีที่สุดก็ได้ ให้กำลังใจเขาธุรกิจปิดตัวลงแต่ว่าชีวิตยังไม่จบค่ะทำงานได้หางานใหม่ทำได้ค่อยๆใช้หนี้คืนได้ เราอาจจะเป็นกำลังใจให้เขาตอนที่เขาไปคุยกับเจ้าหนี้ตอนที่เขาหางานทำใหม่ตอนนี้มีสิ่งที่คุณต้องการที่สุดก็คือกำลังใจค่ะ

2020.05.18 12:29

ฃนมเค้ก

ถึงแม้ว่าคุณไม่มีเงินที่จะช่วยเหลือเพื่อนแต่คุณก็เป็นเพื่อนที่ดีที่รับฟังและคอยให้ปลอบโยนเพื่อนก็เป็นสิ่งที่คุณทำดีมากแล้วค่ะ คนเราเมื่อมีความทุกข์ใจหรือปัญหาต่างๆเข้ามาในชีวิต การที่ได้ระบายกับใครสักคนฟังจะช่วยให้เขารู้สึกสบายใจขึ้น เราเห็นว่าผู้คนส่วนใหญ่เมื่อมีปัญหาและเครียดแล้วไม่รู้ระบายกับใคร พวกเขาเหล่านั้นจะไม่มีทางออกแล้วหันไปจบชีวิตของตัวเอง

2020.10.22 8:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี