Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีที่ทำให้คุณแม่ตั้งครรภ์นอนหลับสบาย

สวัสดีครับ ภรรยาผมตั้งครรภ์ได้หลายเดือนแล้ว ท้องใหญ่มาก พูดอยู่บ่อยๆว่านอนไม่ค่อยหลับ ผมเองก็สังเกตว่าเวลาเขานอนดูแล้วนอนไม่ค่อยสบายเลยครับ เห็นแล้วก็สงสารภรรยา ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไรดี มีใครพอจะรู้วิธีให้คนท้องนอนหลับสบายมั้ยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wipa

โอ้โห! คุณพ่อมาเองเลย เรื่องนอนสำคัญมากจริงๆค่ะ เริ่มจากที่นอน นอนสบายไหม หากจำเป็นซื้อใหม่เลยค่ะ ลองให้คุณแม่นอนตะแคงแล้วหมอนมาหนุนประคองไว้ระหว่างขาและหัวเข่า สำคัญต้องหนุนศรีษะด้วย มีหมอนสำหรับคนท้องด้วยนะคะลองหาข้อมูลดูค่ะ ช่วงตั้งครรภ์ร่างกายคุณแม่จะร้อนและมีเหงื่อมาก ต้องการห้องที่เย็นหน่อย มีแอร์เปิดแอร์ มีพัดลมเปิดพัดลมค่ะ เพื่อการนอนหลับที่สบาย

2020.01.24 7:35

Suzanne

ยินดีตอบคุณพ่อมือใหม่ค่ะ เรื่องอาหารก็สำคัญนะคะ ควรหลีกเลี่ยงอาหารรสเปรี้ยวหรือเผ็ด เพราะอาจมีอาการแสบร้อนกลางอกหรือเสียดท้องกลางดึกทำให้คุณแม่ตื่นได้ ระหว่างวันควรดื่มน้ำเปล่ามากๆค่ะ ร่างกายจะได้ผ่อนคลาย สมองสงบลงทำให้นอนหลับสนิทมากขึ้น แต่อย่าดื่มน้ำก่อนนอนมากนะคะ เดี๋ยวต้องลุกมาเข้าห้องน้ำอีก

2020.01.24 7:35

sarawut

ขอบคุณมากจริงๆเลยครับ ที่ให้ข้อมูลผมไว้ได้เตรียมตัวล่วงหน้า ตอนนี้ภรรยาผมตั้งครรภ์ได้สามเดือนยังนอนหลับได้อยู่ เดี๋ยวต้องเตรียมเรื่องหมอนเรื่องของต่างๆแล้ว ถ้าท้องใหญ่ขึ้นก็คงเป็นเหมือนกับภรรยาเจ้าของกระทู้ละครับ แต่ถ้ามีวิธีหรือคำแนะนำเพิ่มเติมอีกบอกมาได้เลยนะครับ อาจจะมีคุณพ่อคุณแม่มือใหม่เข้ามาอ่านอีกก็ได้ครับ

2020.03.22 15:39

Choi

แปลกนะครับ ไม่เหมือนของภรรยาของผมเลย ภรรรยาผมนอนหลับดีทุกคืนเลยครับแถมยังนอนกรนเสียงดังด้วยครับ เข้ามาอ่านก็แปลกใจนะครับว่าภรรยาผมทำไมไม่เหมือนคนอื่น แต่คิดดูแล้วภรรยาผมเขาดูแลตัวเองดีมากเลยครับเช่นรับประทานอาหารที่ดีต่อสุขภาพ อาจจะด้วยวิธีการนี้ก็ได้ครับที่ทำให้เธอหลับได้สบายๆตอนกลางคืนเดี่ยวจะลองๆถามครับว่าทำยังไงเดี่ยวมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ

2020.05.21 4:17

ต้อยติ่ง ติ๊ง ติ๊ง!

@ คุณ Choi ภรรยาของคุณตอนตั้งครรภ์นอนหลับดีมากเลยเหรอคะ มีนอนกรนด้วย เอ..การนอนกรนนี่คือ นอนหลับดีเหรอคะ ไม่ได้ตั้งข้อสงสัยอะไรนะคะ ที่เราได้ยินบ่อยๆก็คือ คนที่นอนกรนเป็นคนที่นอนหลับไม่สนิทน่ะค่ะ ยังไงก็รออยู่นะ เห็นว่าจะไปถามเคล็ดลับจากภรรยา ว่าทำอย่างไรถึงได้นอนหลับพักผ่อนอย่างสบายแม้แต่ตอนตั้งครรภ์น่ะค่ะ

2020.10.20 14:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการเงิน

อาหารสำหรับคนตั้งครรภ์

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี