Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โรคไหลตายในทารกมีจริงไหม

วันก่อนผมได้ยินคนเขาคุยกันที่โรงพยาบาลเรื่องโรคไหลตายในทารก ตอนแรกก็ว่าฟังผิดหรือเปล่า เขาพูดถึงผู้ใหญ่มั้ย เพราะผมไม่เคยรู้มาก่อนเลย เด็กเล็กๆแบบนั้นก็เป็นโรคนี้ได้เหรอครับ โรคนี้มีจริงมั้ย? แล้วทำไมเด็กถึงเป็นได้ ใครรู้ช่วยบอกผมทีนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pannathath

โรคนี้ยังไม่มีสาเหตุที่แน่ชัดครับ แต่มีหลายปัจจัยที่อาจทำให้เกิดโรคนี้ได้ อาจมาจากตัวทารกเองที่คลอดก่อนกำหนด หรือน้ำหนักต่ำกว่าเกณฑ์ มีพัฒนาการผิดปกติ มีภาวะติดเชื้อ มีโรคทางพันธุกรรมหรือโรคหัวใจ ปัจจัยจากภายนอกเช่น ได้รับควันบุหรี่ นอนคว่ำ อากาศร้อน ขาดอากาศหายใจจากการกดทับเนื่องจากนอนเตียงเดียวกับพ่อแม่ มีวัตถุนิ่มๆหรือผ้าไปอุดทางเดินหายใจครับ

2020.01.24 7:35

Tuani

การนอนของเด็กสำคัญค่ะ ให้นอนหงายจะปลอดภัยกว่า แยกเตียงกับพ่อแม่ ที่นอนต้องแข็งแรงเพราะถ้าอ่อนยวบเมื่อวางเด็กลงไปอาจมีอะไรไปอุดทางเดินหายใจตอนนอนได้ ขอบเตียงต้องไม่เป็นร่องเพราะเด็กอาจพลิกตัวคว่ำไปในร่องนั้นได้ ผ้าที่กันขอบเตียงต้องเป็นแบบหายใจผ่านได้ ยึดไว้ให้ดีไม่ให้ลงมาโปะที่ตัวหรือหน้าเด็กได้ ผ้าห่มควรเป็นแบบหายใจผ่านได้ ตุ๊กตาหรือของเล่นไม่ต้องเอาไว้ในเตียงค่ะ

2020.01.24 7:35

chonticha

โรคการเสียชีวิตเฉียบพลันในเด็กทารก (SIDS) คนไทยมักเรียกติดปากว่าโรคไหลตาย โรคนี้จะเกิดขึ้นระหว่างการนอนหลับ โดยไม่ทราบสาเหตุ โดยส่วนใหญ่แล้ว โรคไหลตาย (SIDS) จะส่งผลกระทบต่อเด็กทารกในช่วงอายุ 6 เดือน-1ปีแรก ส่วนสาเหตุก็หลายคนบอกไปแล้วว่าโรคนี้ยังไม่ทราบง่ามันเกิดได้อย่างไร แต่มันน่ากลัวจริงๆคนเป็นพ่อเป็นแม่ต้องดูดีๆนะครับ

2020.05.22 7:16

นุช

มีค่ะอาจจะเกิดขึ้นจากหลายสาเหตุเราเองก็มีญาติที่ลูกคนเล็กของบ้านไหลหลังจากที่คลอดได้ไม่กี่อาทิตย์เอง น่าสงสารมากค่ะประเด็นคือเราไม่รู้ว่าน้องไปยังไงทรมานไหมสาเหตุจริงๆคืออะไร ขาดอากาศหายใจหรือเปล่า ก็เลยคนเป็นพ่อเป็นแม่ต้องดูแลลูกจริงๆค่ะถ้าคิดจะมีลูกต้องมั่นใจว่าสามารถดูเขาได้ในทั้งตอนกลางวัน แล้วก็ต้องกลางคืนจริงๆนะคะ

2020.07.04 22:33

นัชชา

ก็ถ้ามีกรณีหรือข่าวให้เห็นก็คงจะเป็นเรื่องจริงนั่นแหละค่ะ เพราะเราเห็นว่ายุคสมัยเปลี่ยนไปเรื่อยๆโรคภัยก็มีเพิ่มมากขึ้น แม้แต่เด็กๆที่เกิดใหม่ก็ได้รับผลกระทบไปด้วย ยังไม่ได้ชี้ใช้ชีวิตยังไม่ได้เติบโตเป็นผู้ใหญ่เลย ก็ต้องมาเจอกับอาการไหลตายแล้ว ซึ่งโรคนี้ไม่ได้เกิดขึ้นแค่เฉพาะกับเด็กทารกเท่านั้นยังเกิดขึ้นกับผู้ใหญ่บางคนด้วย เป็นการนอนตายโดยไม่ทราบสาเหตุ

2020.07.05 9:6

:-) ภูผา :-)

ผมเพิ่งเคยได้ยินก็วันนี้แหละ โรคไหลตายในเด็ก น่ากลัวนะครับ ไม่อยากนึกเลยว่าตอนที่พ่อแม่ตื่นขึ้นมาแล้วพบว่าลูกของตัวเองเสียชีวิตเพราะโรคไหลตายนี่ หัวใจจะแตกสลายแค่ไหนนะครับ ไม่รู้ว่าในบ้านเรามีอัตราการเสียชีวิตของเด็กทารกด้วยโรคนี้เยอะมั้ย ผมไม่มีลูก มีแต่หลานๆ พวกเขาก็แข็งแรง สุขภาพดีเป็นปกติ ค่อยยังชั่วหน่อย

2020.08.18 8:11

555

มีจริงหรือไม่จริง อันนี้ไม่รู้ รู้แค่ว่าคนที่ตั้งกะทู้มาผิดห้องหรือป่าวครับ นี้มันห้องการเงินนะครับผมพี่มาถามอะไรในห้องงนี้กันเนี่ย แล้วคนที่มาตอบก้ด้วยนะครับพี่มากันผิดห้องรึป่าว ไม่ใช่ว่าผมไม่สนใจโรคนี้นะครับแต่มันไม่เรื่องที่จะมาคุยในห้องการเงินนี้ นี่ตกลงไม่มีใครเข้ามาเตือนกันเลยนะครับเนี่ย มีแต่เข้ามาตอบแบบตั้งอกตั้งใจตอบกัน ขำดีครับ

2020.08.31 18:25

หนุ่ม

แต่ก็สามารถตอบได้นะครับตอบๆไปเถอะ จริงๆแล้วโรคไหลตายไม่ใช่เกิดได้เฉพาะกับผู้ใหญ่เท่านั้นนะครับเกิดได้กับเด็กด้วย เพราะว่าอะไร เพราะว่ามีข่าวที่หาสาเหตุไม่ได้ ส่วนใหญ่ก็บอกว่าเกิดจากอาการจากทางเดินหายใจ ซึ่งไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัดในการเสียชีวิต อยู่ๆก็หลับไปเลย เดี๋ยวนี้โรคภัยไข้เจ็บมีอะไรแปลกๆเยอะครับทำใจไว้เลย

2020.10.14 15:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ความป่วยไข้

รักษารากฟันทำอย่างไร

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการเงิน

อาหารสำหรับคนตั้งครรภ์

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี