Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ควรดื่มน้ำวันละเท่าไหร่

ความรู้และความเข้าใจพื้นฐานที่หลายคนมี คือ คนเราต้องดื่มน้ำอย่างน้อยวันละ 8 แก้ว เข้าใจว่าเป็นของผู้ใหญ่ไหม แล้วถ้าเด็กต้องดื่มเท่าไหร่ แล้วนี่รวมน้ำจากอาหารจากอย่างอื่นแล้วมั้ย ขอโทษค่ะสงสัยเยอะไปหน่อย หากใครทราบกรุณาตอบด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Drew

ดีค่ะ มีความรู้ติดตัวไว้เป็นประโยชน์ต่อตัวเราและคนอื่นด้วย ขอแนำนำวิธีที่เราจะสังเกตได้ว่าเราดื่มน้ำเพียงพอมั้ย ง่ายๆคือ ถ้าดื่มน้ำพอเวลาขับถ่ายจะสะดวกค่ะ ปัสสาวะมีสีเหลืองใส และแน่นอนถ้าดื่มน้ำน้อยไม่พอกับความต้องการของร่างกายก็จะมีอาการท้องผูก ขับถ่ายยาก ปัสสาวะเป็นสีเข้มค่ะ หมั่นสังเกตตัวเองด้วยนะคะ

2020.01.24 7:35

นฤมล

หลายคนก็คิดแบบนั้นละครับ ยังไงก็ไม่เสียอยู่แล้ว ทำไมต้องไปยื่นภาษีด้วย เรื่องยื่นกับเรื่องเสียภาษีนี่คนละเรื่องครับ ตามกฎหมายบุคคลธรรมดาที่มีรายได้ตามเกณฑ์ที่กำหนด ต้องยื่นภาษีครับ ถ้าไม่ยื่นมีโทษปรับ 2,000 บาท หากต้องจ่ายจริงสรรพากรอาจลดให้เหลือแค่ 200 บาทครับ แต่ถ้าเราไปยื่นตั้งแต่แรกก็ไม่ต้องยุ่งยากในเรื่องนี้ครับ

2020.01.24 7:35

kwan

ถ้าคิดแบบที่เข้าใจง่ายๆก็ตามที่เรารู้กันมา คือดื่มน้ำอย่างน้อยวันละ 8 แก้วค่ะสำหรับผู้ใหญ่ ที่จริงมีวิธีคำนวณแยกเป็นผู้ชายกับผู้หญิงด้วย ผู้ชายควรดื่มน้ำมากกว่านั้นค่ะ สำหรับเด็กอายุ 4-8 ขวบ ประมาณ 5 แก้ว อายุ 9-13 ปี ประมาณ 7-8 แก้วค่ะ ปริมาณนี้รวมน้ำที่ได้จากอาหาร ผัก ผลไม้แล้วนะคะ แต่ขึ้นอยู่กับกิจกรรมที่เราทำด้วยค่ะ ปรับปริมาณตามไปด้วย

2020.05.17 15:23

สมบูรณ์

แล้วตอนที่ดื่มน้ำนะครับ แนะนำว่าไม่ใช่ว่าดื่มน้ำเยอะๆในครั้งเดียว ให้ดื่มแบบบ่อยๆก็คือการจิบน้ำ เพราะถ้าดื่มน้ำมาก ร่างกายก็ขับน้ำออกจากร่างกายมากเช่นเดียวกัน ไม่ได้เกิดประโยชน์ มากเท่ากับการจิบน้ำบ่อยๆครับ แต่ดีนะครับถ้าเราดื่มน้ำบ่อยๆจะช่วยให้ร่างกายมีความชุ่มชื่น และยังทำให้ระบบภายในมีน้ำหมุนเวียนได้ดีด้วย

2020.10.20 5:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ทำอย่างไรให้ลูกหัวทุยสวย

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

การมีลูก

ลูกทำอะไรเองได้บ้างเมื่อตื่นตอนเช้าก่อนไปโรงเรียน

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี